Hạng D
7/2/07
1.312
0
0
RE: ABS có ở Innova không ?

Trích đoạn: corolla95
Em ủng hộ pác
Ít nhất là lội nứoc mùa mưa nì, 4 đĩa ngon hơn trống hẳn[8D] qua mấy tấc nuớc vẫn vô tư, về đậu kéo rẹt mai đi tiếp chả kẹt bao giờ:D
Trích đoạn: win100

Hôm qua SG mưa lớn quá, em có việc đi qua đường Tô Hiến Thành Q10, ngập dữ lắm (gần hết bánh xe máy). Xe máy khì khỏi bàn, dắt bộ hết, có chiếc Kia CD5 cũng tiêu. Em thấy xe nặng hẳn, cũng hồi hộp không biết có bị chết máy không, nước mà vô máy thì coi như xong. Qua chỗ ngập thấy cũng ổn, nước không bị ngấm vào xe, nhưng thắng (phanh) sau đó không ăn lắm, đi 1 lúc thì bình thường.
Đành rằng Cap bánh to, gầm cao là ưu điểm để lội nước, nhưng các bác có biết Cap lội được tối đa sâu bao nhiêu không để em còn liệu.
Tang trống sau hay đĩa lội nước em thấy sẽ y như bác win 1OO nói.

Về vấn đề tang trống hay đĩa ngon hơn thì không biết nên xét theo mặt nào.
Nhưng nếu xét về thắng đứng nhanh khi xe tốc độ cao thì thắng đĩa ngon hơn tang trống tuy nhiên lại gây hiện tượng xe bị trượt do đó nếu thắng đĩa thì phải là lọai đĩa thóat nhiệt và có ABS mới an tòan.
Còn tang trống thì xe không đứng nhanh bằng thắng đĩa nhưng xe ít trượt bánh do bó cứng phanh hơn.
Thông thường thì xe chở khách hay chở nặng phía sau thì thắng sau sẽ là tang trống và để cân bằng thắng trước và sau tránh trường hợp xe bị sàng đít thì cần có hệ thống LSPV ( cân bằng lực phanh theo tải trọng).

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/4/07
107
793
93

hix,tang trống với thắng dĩa mà không biết cái nào ngon hơn thì tình yêu của bác đối với To quả thất vô bờ bến...
Khoan hãy giải thích dài dòng,đơn giàn thế này nhé,chiếc xe 2 bánh mà quần chúng chạy đầy đường ,lúc đầu thắng toàn là tang trống không đấy,sau này thì đổi dần lên hết thành thắng đĩa,không lẽ các nhà sàn xuất cải lùi sản phẩm của mình sao chòi?;)
Đang nói về 2 cái bánh sau,nếu được bác vui lòng chỉ cho mình xem chiếc xe nào có 4 thắng đĩa mà không có ABS,xin cám ơn rất là nhiều,vì cái sự ABS hầu như chỉ có hiệu quả tối ưu khi 4 bánh đều là thắng đĩa.Tại sao ư?Thế này nhé,Bác cũng thừa biết về ABS rồi,đó là hệ thống chống bó cứng phanh,vấn đề ở đây là thắng đĩa thì lực ép má phanh là thủy lực,do đó,khi đạp thắng,lực tác động trên 4 bánh sẽ bằng nhau đến các bánh,và khi hệ thống ABS hoạt động thì lực tác dụng lên 4 bánh xe do ABS kiểm soát là bằng nhau dẫn đến kết quả là xe khi thắng sẽ có cảm giác đầm hơn rất nhiều.
Trở lại vấn đề,thắng bằng tang trống thì ai cũng biết là lực tác dụng lên má phanh là lực cơ học kết quả từ sự truyền động qua nhiều lớp,mà vấn đề đặt ra là khi lực tác dụng qua nhiều lớp thì độ chính xác nó có còn nguyện vẹn hay không?Cái này ai cũng biết hết rồi,khi lực truyền qua một hệ truyền động thì phải sinh ra hao hụt.Do đó,tang trống không bao giờ có thể đứng phanh bằng thắng đĩa.
Vậy thì các bác cứ nghĩ đơn giản như thế này,khi ABS hoạt đông trên Inno,thì lực tác dụng lên 2 bánh trước thí dụ là 10lần/giây thì lực tác dụng lên bánh sau chỉ là 8 hoặc 9 lần /giây.Dĩ nhiên sự khác biệt này không đủ lớn để cảm thấy khi bác chạy không nhanh,nhưng khi bác chạy trên 100km/h,sự khác biệt giữa 4 thắng đĩa và 2 thắng đĩa 2 tang trống rõ hơn nhiều.
CÁc dòng xe sau này hầu như 100% là bốn thắng dĩa,chỉ riêng trường hợp của Inno là chúng ta phải cám ơn To vì đã cho chúng ta thưởng thức một dòng sàn phẩm đã lỗi thời là tang trống,không những thế còn được sự tung hô của các fan To vì tang trống là cần cho các xe chở khách hay các xe chở nặng phía sau,hô hô,hihi:(

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

Bác nói về trường hợp của IN thì rất đúng em cũng nhận thấy là các dòng xe 7 chỗ ở VN đa số vẫn dùng 2 phanh trống phía sau,(cái này là ăn bớt) sản phẩm lỗ thời. Nhưng riêng xe tải và xe chở khách thì vẫn dùng phanh trống đó bác ợ, công nghệ phanh đĩa chỉ áp dụng với xe du lịch và xe gia đa dụng thôi. Lý do thì đã có nhiều bài bàn về việc này và giải thích như bác D.khoi về xe tải xe khách là rất đúng.

Hạng B2
29/1/07
200
0
16

Hỏi: Innova ơi tại sao em lại dùng phanh tang trống?
Trả lời: Thưa bác vì xe tải với xe khách vẫn dùng, mà bọn nó chở nhiều người, mà vẫn an toàn nên em vẫn dùng. Với lại đường VN thì cần gì chạy nhanh đâu bác. Mà bác yên tâm đi, phanh tang trống của Toy ngon hơn phanh đĩa của củ sâm là cái chắc
Hỏi: Thế tại sao ghế của em lại bọc nỉ?
Trả lời: Nhiệt đới hoá mà bác. Ở VN nóng như vậy dùng nỉ là nhất rồi, dùng da kô thể tốt bằgn đâu.
Hỏi: Thế tại sao em lại là số sàn?
Trả lời: ơ cái bác này hay chửa? Số sàn vừa tiết kiệm xăng, lại bền. mà các bác đi ô tô lười tập thể dục thì em cho các bác cơ hội vận động chân tay cho nó khoẻ là đùng rồi.
Hỏi: Thế tại sao em lại cứ nhăm nhăm lên giá thế?
Trả lời: Bác hỏi lạ, em là Toy mà lị. Với lại em to, sức chở chỉ kém chị em là Toy cá mập tí, chở được nhiều nên giá cao là đương nhiên. Nếu chia giá/đầu người, em kinh tế nhất đấy.
Hỏi: Nghe nói vỏ em mỏng manh lắm?
Trả lời: Có dụng ý cả đấy bác. Bọn em làm thế để giảm giá thành thì các bác mới có cơ hội sở hữu một trong những sản phẩm của hãng xe lớn nhất quả đất chứ, với lại còn tiết kiệm xăng cho các bác đấy nhé. Với lại bác yên tâm đê, bác có xem F1 ko? đâm một phát phải tan nát hết thì mới hạn chế xung lực tác động lên hành khách chứ. Với lại đâm thì có bọn bảo hiểm nó lo, bác lo làm giề chóng già. Túm lại bác lựa chọn em là sáng suốt rùi, là nhất rùi bác ợ.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Em rất dốt về KT nhưng được cái nhớ dai . 1 thời các thợ KT cũng đặt câu hỏi với xe 2 bánh , cụ thể là các xe tay ga của Honda và 1 số hãng khác , tại sao phía trước thắng đĩa , nhưng phía sau là tang trống ? Có phải nếu cả 2 là thắng đĩa thì nguy hiểm trong trường hợp thắng gấp hay khg ? Kết quả là các xe mới sau này đều vẫn y như cũ . Em thấy giải thích như @nguoiradi có lý ở chổ thắng đĩa chỉ hiệu quả khi có ABS theo kèm . Do vậy để giảm giá thành nhiều xe gia đình hạng trung ở VN vẫn xài tang trống phía sau , ngoài In còn có Everest , và 1 số xe nữa chứ khg riêng gì In đâu , sedan thì em nhớ là Ma3 và spectra .!
Em còn nhớ 1 bác đã giải thích thắng tang trống lại thắng ăn ở tốc độ thấp và chịu tải trọng lớn như xe tải do bề mặt tiếp xúc giữa má phanh và ...(em cũng khg biết gọi tên cho đúng là gì) lớn hơn là diện tích tiếp xúc giữa má phanh và đĩa. Do vậy xe tải vẫn xài tang trống .
Có gì sai các bác chỉ dẫn thêm .

Hạng F
14/9/04
9.900
27.262
113
Q3

thế các bác cho em hỏi, ABS có ở phanh tang trống không ? :D
Mời bạn [8D]

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Mời bạn [8D]
Cái này theo ngu ý của em là khg thể được rồi

Hạng D
7/2/07
1.312
0
0

Mời bạn [8D]
Dạ có bác à.
Tang trống hay thắng đĩa đều truyền lực thắng bằng dầu thắng cả. ABS thì họat động trên sự điều tiết lực phân phối dầu thắng thôi.
Có sai thì các bác chỉ giáo em cám ơn trước.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/4/07
107
793
93

Tang trống hay thắng đĩa đều truyền lực thắng bằng dầu thắng cả. ABS thì họat động trên sự điều tiết lực phân phối dầu thắng thôi
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Nếu nói như bác thì tại sao tang trống lại thắng không dính bằng thắng đĩa?Có phải như ở trên đã nói không?khi lực tác dụng đến má phanh ở tang trống thì phải đi qua một hệ thống truyền lực,làm giảm độ chính xác của ABS khi tác động lực lên dầu thắng
P/S to bác dkhoi : Bác đ1ong vai phản biện bên CAP thì mình đóng vai phản biện bên To,vui tý mà;)

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

ABS đều có thể là tang trống hoặc đĩa, nhưng nhìn cái đĩa nó vẫn Sờ Pot hơn và khỏe hơn. Em đang sở hữu Inn thực tình em không khoái cái tang trống lắm nhìn nó hơi lạc hậu. Tang hay đĩa Em nghĩ nó còn tùy thuộc vào thiết kế của từng loại xe Còn cái nào tốt hơn, an toàn hơn thì nhà sản xuất đã nghiên cứu và test rất nhiều lần trước khi đưa sản phẩm vào lưu hành (đặc biệt là một hãng lớn như TOY). Còn nếu giỏi hơn các nhà thiết kế thì AE mình đã có hẳn một hãng xe rồi và VN đã có ngành công nghiệp ôtô cực kỳ phát rồi. Em nói vậy có đúng không các bác.