Hạng B1
10/12/10
64
0
6
Tien Giang
jungle nói:
Dừng xe giữa dốc cầu thì bác đạp côn đạp thắng, khi di chuyển thì bác nhả côn ra từ từ nhẹ nhàng, chú ý cái đồng hồ tua máy, thí dụ nó đang chỉ 1000v/phút, bác nhã côn ra từ từ đến khi nó còn khoảng 700-800v/phút thì bác bắt đầu buông cái chân thắng ra, xe 1.6 thì máy khá mạnh rồi, không cần phải mớm gas thêm, nếu dốc không cao lắm.
Cách thứ hai thì bác kéo thắng tay lúc dừng giữa dốc luôn, khi di chuyển thì bác cũng buống chân côn ra từ từ, rồi mớm gas thêm tí, khi xe chạy được rồi thì bác nhã thắng tay xuống, cách này thì đảm bảo xe sẽ không tuột, nhưng không được pro cho lắm.

Chuẩn !!!

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
Các bác chia sẻ hợp lý, em xin bổ sung thêm một chút nhé. Các bác mới chạy xe thường bị tâm lý khi xe sau ép còi, hối thúc mình nên cứ nôn nóng và xử lý luốn cuốn xe dễ bị tắt máy hoặc bị tuột do chân côn nhả ra hơi non. Em xin các bác cứ bình tĩnh, kô vội vã (cứ đúng như lúc mình đã học trong trường) bảo đảm cỡ nào cũng qua.

@nissan89: Cách của bác chỉ dành cho người chay xe Pro rồi ah, em đang cố tập.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
28/9/10
59
0
0
cám ơn các anh rất nhiều
những lời khuyên của các anh làm em thêm tự tin chút xíu hihii

P/s: cho em hỏi thêm 1 chút, xe số tự động thì lên cầu có khó khăn ko các anh?

Hạng D
1/4/08
2.242
32
48
Saigon
otosaigon.com
le_hoang_sos nói:
cám ơn các anh rất nhiều

Số tự động thì người mới lái chắc chắn sẽ không bị tắt máy

Gặp kẹt xe trên cầu bác chỉ cần dùng "que" trái đạp thắng thôi , còn nếu dừng lâu thì gạt về N rồi kéo thắng tay năm chơi.:D

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
trai saigon515 nói:
le_hoang_sos nói:
cám ơn các anh rất nhiều

Gặp kẹt xe trên cầu bác chỉ cần dùng "que" trái đạp thắng thôi , còn nếu dừng lâu thì gạt về N rồi kéo thắng tay năm chơi.:D
lạy cụ ợ.
chờ xe trước đi cách xe mình 3-4 m rồi hãy đi cho chắc nữa.
Xe AT thiì vô văn tư, cứ đạp thắng rồi khi đi buông chân thắng là chạy thôi. AT dừng dốc cầu thoải gà mái, bao lùi.
Đừng có báo giờ dùng cả 2 chân khi đi AT cả.

Hạng B1
10/12/10
64
0
6
Tien Giang
trai saigon515 nói:
le_hoang_sos nói:
cám ơn các anh rất nhiều

Gặp kẹt xe trên cầu bác chỉ cần dùng<span style=""color: #0000ff;""> "que" trái đạp thắng thôi </span>, còn nếu dừng lâu thì gạt về N rồi kéo thắng tay năm chơi.:D

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Xe đời mới bác ko lo lắm . Kiếm cái dốc tập một vài lần sẽ quen bác ơi. Mấy cái đời cũ ly hợp ko chuẩn và galenti ko ngon thì mệt lắm

Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
50
đâu nhỉ?
thienchuong nói:
Nhiều trường bây giờ dạy lái leo dốc bằng cách, đến ngay dươi dốc ngừng lại, bị trừ 5 điểm, xong nhấn gaz qua dốc ngon luôn!! bótay.......
Cụ thử làm xem, bảo đảm mời cụ xuống, không cần thi nữa!
To cụ chủ thớt: cụ ko cần mớm ga đâu ạ, 1.6 đủ mạnh khi ở số 1, cụ cứ nhả côn từ từ, thông thường tua ở 900v/p, khi cụ nhả côn một ít có cảm giác xe hơi rung nhẹ 1 ít thì nới chân thắng ra, nếu thấy nó bò lên từ từ là đúng, nếu thấy nó tuột xuống thì đừng hoảng hốt, vẫn còn đủ thời gian để cụ nhả thêm côn, xe sau vẫn còn cách cục khoảng 0.3m sau khi đã trừ hao 0.2m tuột dốc của bác!!!!
. Em cũng newbie tuột vài lần rồi là khôn ra thôi ạ! (nhớ đừng gây hậu quả nghiêm trọng nhá bác!)

Hạng B2
9/12/10
136
1
18
Theo em có nhiều cách lắm Bác ah nhưng cách em hay dùng là kéo thắng tay trước sau đó nhả côn cho xe rung nhẹ rồi ấn ga + thả thắng tay thì xe sẽ đi lên không bị tuột xuống phía sau. Cách này có thể áp dụng cho tất cả mọi loại xe và cho mọi loại dốc cầu từ cao đến thấp. Chúc Bác lái xe an toàn nhá

Mọi người chỉ đúng hết đó bác chủ thớt, xe bác 1.6 thì khá mạnh rồi, xe mình 0.8 nè, gài số 1 nhả côn từ từ , khi cảm giác xe rung rung là nhả thắng từ từ, thấy xe chồm lên là ok, lúc đó điều chỉnh tốc độ xe bằng chân thắng nha bác, côn vẫn để nguyên, khi nhả hết thắng rồi mới nhả hết côn, ở đường bằng đôi khi kẹt xe, mình khởi hành bằng số 2 luôn (đi 1 mình/ 1 xe)