Hạng C
14/1/10
664
14
18
Theo kinh nghiệm chạy xe của em thì bác dùng thế này, bác cứ đạp thắng và đạp côn, về số 1 sau đó chân phải vẫn đạp thắng bình thường, chân trái thả nhẹ côn từ từ (thả nhanh sẽ tắt máy) thả nhẹ côn đến khi bác để ý thấy cái cần số rung rung lên, lúc này bác thả chân thắng ra, đảm bảo xe không bị tuột dốc, sau đó bác đạp thêm tí ga là xe chạy lên (cách này đối với mấy bác mới tập xe qua dốc cầu là tốt nhất). bác nên luyện lại đi, khi di quen rồi thì dễ dàng lắm. chúc bác lái xe an toàn.

• Like
Reactions: Nofamily
Tập Lái
24/12/10
32
0
0
the tai nói:
Theo kinh nghiệm chạy xe của em thì bác dùng thế này, bác cứ đạp thắng và đạp côn, về số 1 sau đó chân phải vẫn đạp thắng bình thường, chân trái thả nhẹ côn từ từ (thả nhanh sẽ tắt máy) thả nhẹ côn đến khi bác để ý thấy cái cần số rung rung lên, lúc này bác thả chân thắng ra, đảm bảo xe không bị tuột dốc, sau đó bác đạp thêm tí ga là xe chạy lên (cách này đối với mấy bác mới tập xe qua dốc cầu là tốt nhất). bác nên luyện lại đi, khi di quen rồi thì dễ dàng lắm. chúc bác lái xe an toàn.
Chuẩn không cần chỉnh xíu nào..............

Nói chung mấy ông trong trường lẽ ra phải dạy xài thắng chân mới đúng, dạy con người ta xài thắng tay lúc đi ra đường gặp cái cầu bị kẹt,ngồi kéo thắng mỏi tay luôn . . . .

NNS confirmed
Hạng D
4/12/06
1.046
16
48
49
OSHN
bác cài số 1, thả nhè nhẹ chân côn đến khi thấy xe ko trượt xuống nữa, nhưng cũng ko tiến lên là ngon. Tập vài lần là có cảm giác lái, chân côn đúng cữ thì lực trượt mặt phẳng nghiêng trên dốc đúng bằng lực kéo xe của máy. Lúc đó bác có phải dừng lại trên dốc thì cũng ko phải xài đến phanh chân hay phanh tay, nếu dốc cao thì bù thêm tí ga nữa là cân. cứ đứng đó, đi tiếp thì chỉ cần nhấn ga nhả thêm côn

Hạng D
9/3/10
2.182
371
83
Bác NNS nói chí phải, nhưng chỉ những người chạy lâu năm mới làm được như bác. Hôm rồi ra quê em cũng bị một vụ y chang Bác chủ thớt. Em cưỡi con Nissan đời 8X lên dốc cầu khoảng 40 độ, phía trước toàn là xe máy, có cả xe đạp đang dẫn bộ lên nữa. Em đang đi số 1, thắng lại, đạp côn và khi phía trước trống em nhả thắng, nhả côn (do mất bình tỉnh và xe cũ quá) thế là xe tắt máy, trụt dốc (he he có hôn cái em xe máy phía sau nghe chụp chụp). Hoảng quá, em thắng lại, nghe phía sau có một số người nói tiếng Đan Mạch rồi, lại mất bình tỉnh, kéo thắng tay....và ngồi chơi. Khổ nỗi trên xe còn có F1 và Bà cả nữa. Cuối cùng là nhờ bà con đẩy qua dốc và khởi động lại.
Cám ơn Bác chủ thớt đã cho em cơ hội đọc những bài trong thớt này.

Hạng B1
4/1/11
50
5
8
43
em xin phép bác chủ cho em hỏi trong này luôn, cũng là kinh nghiệm lên dốc, nhưng là lên dốc của các bãi đỗ xe như Sheraton, Caravel, Vincom, Intecontinental... em thấy các dốc này đều cao và hơi ngặt, không biết là em Cruze LS khi lên những dốc này mà phải dừng giữa dốc thì có típ tục lên nổi không ạ, mong các bác chỉ giáo thêm, cam ơn các bác

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
hoathu nói:
em xin phép bác chủ cho em hỏi trong này luôn, cũng là kinh nghiệm lên dốc, nhưng là lên dốc của các bãi đỗ xe như Sheraton, Caravel, Vincom, Intecontinental... em thấy các dốc này đều cao và hơi ngặt, không biết là em Cruze LS khi lên những dốc này mà phải dừng giữa dốc thì có típ tục lên nổi không ạ, mong các bác chỉ giáo thêm, cam ơn các bác

Em chạy Matiz, thứ 6 tuần trước gửi xe ở Vincom. Khi chạy xe ra em cũng nghĩ như bác nên giảm ga chạy từ từ, trả lại số 1 lên phà phà. Xe bác Cruze mà kô lên được thì em pó tay.

Hạng D
25/11/09
4.271
16
38
CADIVI
jungle nói:
Dừng xe giữa dốc cầu thì bác đạp côn đạp thắng, khi di chuyển thì bác nhả côn ra từ từ nhẹ nhàng, chú ý cái đồng hồ tua máy, thí dụ nó đang chỉ 1000v/phút, bác nhã côn ra từ từ đến khi nó còn khoảng 700-800v/phút thì bác bắt đầu buông cái chân thắng ra, xe 1.6 thì máy khá mạnh rồi, không cần phải mớm gas thêm, nếu dốc không cao lắm.
Cách thứ hai thì bác kéo thắng tay lúc dừng giữa dốc luôn, khi di chuyển thì bác cũng buống chân côn ra từ từ, rồi mớm gas thêm tí, khi xe chạy được rồi thì bác nhã thắng tay xuống, cách này thì đảm bảo xe sẽ không tuột, nhưng không được pro cho lắm.
Bác này hướng dẫn đúng nè , bác chủ thớt tập làm theo đi

Hạng D
9/3/10
2.182
371
83
Poorguy nói:
hoathu nói:

Em chạy Matiz, thứ 6 tuần trước gửi xe ở Vincom. Khi chạy xe ra em cũng nghĩ như bác nên giảm ga chạy từ từ, trả lại số 1 lên phà phà. Xe bác Cruze mà kô lên được thì em pó tay.
Kính bác Poorguy,
em hiểu ý bác này hỏi, vấn đề không phải là xe lên nỗi hay không, mà vấn đề là khi mình đang lên dốc thì vì trở ngại gì đó phải dừng ngay giữa dốc thì nên xử lý như thế nào?
Hiện nay ở SG rất nhiều cao ốc làm hầm gửi xe với đường lên rất chi là dốc, ngay cả xe máy đôi khi cũng thấy nguy hiểm, còn xe 4B thì đối với anh em mới lấy bằng như tui thì....xin học hỏi, xin học hỏi.

Hạng B1
4/1/11
50
5
8
43
hihi, bác hiểu ý em. Em thấy các hầm như Caravel, Sheraton, Intercontinental...(còn những hầm khác em chưa vào :) ) đều có những cua ngặt, đường hẹp nên không thể nào mình phóng cái vèo lên được, mà phải canh từng chút 1, mà dốc lại cao, với lại Cruze LS hơi to xác nên so với máy 1.6 thì nó hơi yếu. Em vẫn mong học hỏi vụ này từ các bác nhiều kinh nghiệm. Cam ơn đã chia sẻ
Zinger10 nói:
Poorguy nói:
hoathu nói:

Kính bác Poorguy,
em hiểu ý bác này hỏi, vấn đề không phải là xe lên nỗi hay không, mà vấn đề là khi mình đang lên dốc thì vì trở ngại gì đó phải dừng ngay giữa dốc thì nên xử lý như thế nào?
Hiện nay ở SG rất nhiều cao ốc làm hầm gửi xe với đường lên rất chi là dốc, ngay cả xe máy đôi khi cũng thấy nguy hiểm, còn xe 4B thì đối với anh em mới lấy bằng như tui thì....xin học hỏi, xin học hỏi.