Tập Lái
17/5/18
42
54
33
những công ty anh nêu tên gặp khó khăn trong giai đoạn đó, lý do chính là từ chính doanh nghiệp, là vấn đề của họ, chứ không phải hoàn toàn do thị trường.

họ có một đồng, đi mua hàng giá 10 đồng, (vay ngân hàng 9 đồng), rồi hy vọng bán được 15 đồng. Thường là các công ty đi tìm một vận may lớn trong ngắn hạn, không phải danh chính đi tìm giải pháp đường dài.

khủng hoảng các công ty này phải gánh phần lớn do chính họ tự gây ra.
Cũng chưa hẳn là như vậy đâu bác. Bác trong ngành xây dựng thì cũng rành rồi, như HAGL thời điểm đó nhà xây xong mà không bán được, đắp chiếu tồn kho, chôn vốn, không thu được tiền của KH các đợt tiếp (toàn khách đầu tư đòn bẫy). Lúc bình thường thì không sao, khi thị trường có biến, chi phí nuôi đội quân hơn 1000k, nội tiền lương, phí lưu động-hoạt động, trả nhà cung cấp không chỉ trụ được tầm 4-6 tháng, sau là tèo. Mà bình thường có ông nào cũng vốn xoay vòng, có ai để vốn lưu động nhiều đâu.

Hạng B2
30/8/16
372
403
105
Tp HCM
Bàn tý ngoài lề các bác ạ. Dạo này thấy nhiều bác nhà mình ra đi quá. Phấn đấu cả đời rồi cuối cùng cũng zero. Vậy chả phải vừa đủ, an nhiên mà sống có vẻ tốt không. Chỉ mong cái nhà nho nhỏ, cái vườn nho nhỏ mà sống thôi. Bon chen vừa đủ

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Bàn tý ngoài lề các bác ạ. Dạo này thấy nhiều bác nhà mình ra đi quá. Phấn đấu cả đời rồi cuối cùng cũng zero. Vậy chả phải vừa đủ, an nhiên mà sống có vẻ tốt không. Chỉ mong cái nhà nho nhỏ, cái vườn nho nhỏ mà sống thôi. Bon chen vừa đủ
Khó lắm bác, lòng tham nó thúc mình làm những chuyện mà mình ko kiểm soát dc. Lúc bình yên vậy nè, thì ai cũng kiểm soát dc tình hình cả, thử hỏi bác 1 tuần bác kiếm chơi chơi 2-300 chai thì thử hỏi lúc đó bác có dừng lại ko? Hay trong bụng nói câu cơ hội đến nắm bắt rồi về hưu non:))) Rồi mọi thứ nó cuốn đến 1 cái vòng tròn mà bác nhìn mình mất vài tỷ bạc nhưng ttrong lòng vẫn có niềm tin lấy lại dc! Khi kịp định thần dừng lại thì lún cả khúc rồi! Khó lắm, ai dừng dc trước cám dỗ mới là bật anh tài!

Hạng B2
8/1/16
352
532
103
Tăng 10 lần sau 10 năm tính ra bình quân hàng năm tăng khoảng 25%. Cũng ngang ngửa với mội số lĩnh vực đầu tư khác thôi

Anh nên nhớ 2016 chưa phải là đỉnh điểm, nếu nói cho đúng thì sau 12 là x20, em không nghĩ kinh doanh thuần túy đạt được mức lợi nhuận này

Tập Lái
22/2/19
21
8
6
51
Theo em bác nào đầu tư bđs thì nên lựa sản phẩm bám theo 2 tiêu chí này đó là tính Đầu Tư và tính Tiêu Dùng. Tính đầu tư và tiêu dùng được em hiểu và diễn dãi như thế này:
- Tính đầu tư: Khi thị trường tốt thì chắc hẳn mọi khái niệm quan điểm nhận định của chuyên gia về thị trường đều tốt, nó sẽ thúc đẩy nhà nhà người người sẽ quan tâm mua đi bán lại và sản phẩm đầu tư sẽ tăng giá trị chắc chắn sẽ sinh lời nhiều hay ít tùy thuộc vào tính cách mỗi người chơi. Còn thị trường không tốt thì sao? khi đó chắc chắn đầu tư sẽ không sinh lời mua rồi mà rao bán hoài chẳng ai quan tâm giảm giá 10% - 20% - 30% rồi đến 50% thì cũng có người quan tâm để đó chứ cũng không mua. Vậy thì lúc này chẳng phải tính đầu tư thất bại và nhượng lại phần chơi cho sản phẩm có tính tiêu dùng.
- Tính tiêu dùng: Sản phẩm có khả năng khai thác, kinh doanh được với mức lãi suất tương đương hoặc cao hơn chút ít ngân hàng thì mình vẫn có đồng ra ra vào vào và đợi cho thị trường tốt hơn.
Em xin hết !
* Bác nào có quan điểm khác về hai khái niệm đó thì phân tích cho em học hỏi và mở rộng tầm mắt với ạ.
* Tiện thể tháng 10 này bên em triển khai bán dự án mới căn hộ mới ở khu quận 12. 1 bên Thạnh Xuân 1 bên gần cầu Tham Lương bác nào quan tâm chuyên đầu tư khu vực này thì inbox em: không - chín - một - 4 - ba - không - 5 - bảy - ba - 5 . zalo,viber.
bác cho thông tin dự án này nhé

Hạng C
25/5/19
530
632
136
Anh nên nhớ 2016 chưa phải là đỉnh điểm, nếu nói cho đúng thì sau 12 là x20, em không nghĩ kinh doanh thuần túy đạt được mức lợi nhuận này
10 năm lãi 25% năm là quá khủng khiếp!! Nhưng vẫn giữ được tỷ lệ lãi trên thêm dăm ba năm nữa thì quả là điều phi thường.

Hạng C
18/11/14
597
5.074
93
chốn bồng lai
www.5dieu.com
những công ty anh nêu tên gặp khó khăn trong giai đoạn đó, lý do chính là từ chính doanh nghiệp, là vấn đề của họ, chứ không phải hoàn toàn do thị trường.

họ có một đồng, đi mua hàng giá 10 đồng, (vay ngân hàng 9 đồng), rồi hy vọng bán được 15 đồng. Thường là các công ty đi tìm một vận may lớn trong ngắn hạn, không phải danh chính đi tìm giải pháp đường dài.

khủng hoảng các công ty này phải gánh phần lớn do chính họ tự gây ra.

Vậy theo a, mấy doanh nghiệp làm BĐS phải tự bỏ vốn của mình ra để làm, hạn chế vay ngân hàng, trong khi thời đó ai cũng đang hăng máu và khi đã thua lỗ thì lại càng muốn gỡ, gỡ ko dc mới banh xác đồng thời kéo thị trường chung đi xuống.

Chung quy do lòng tham của con người nên mới dẫn đến khủng hoảng và thêm cả khát khao làm giàu nhanh của mọi người...chứ để nó phát triển bền vững, e nghĩ ko bao giờ có khủng hoảng !!!

Hạng C
18/11/14
597
5.074
93
chốn bồng lai
www.5dieu.com
anh thông kê cứ như mấy công ty này gánh hậu quả là tại thị trường. Chắc anh chỉ nghe tin rồi.

anh nào từng biết rõ Vạn Phát Hưng, Phát Đạt thì nói 1 tí xem sao.

Vạn Phát Hưng: E chỉ biết giờ khu Phú Xuân Nhà Bè năm 2015 với bây giờ chỉ mọc dc thêm vài căn nhà, khu La Casa phải bán hết cho An Gia trừ nợ, a còn nhớ cái Blue Diamond phối cảnh lung linh ko, giờ e cũng ko thấy nó đâu...

Phát Đạt: Giá cp chỉ tăng khi bán tài sản cấn nợ, 2 dự án to bự nhất Q.7 cũng đã bán toàn bộ, trong khi trước đó tuyên bố không có chuyện đó ---> https://tinnhanhnhadat.vn/chuyen-do...e-everrich-3-de-tra-no-dong-a-bank-14895.html

E thấy sao nói vậy, còn a biết sâu sa gì thì khai sáng, chứ trên này toàn gõ phím với nhau, không phải lý thuyết có dẫn chứng thì mấy a đòi thực tế ở đâu ra ?

Chỉnh sửa cuối: