Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
6/8/05
120
0
0
RE: Ai thắng : VAMA or Bộ truỏng TC ??

Trích đoạn: viettq

Vây là Arcord hay Camry 3.0 hay rộng hơn là Nhập Khẩu hay Liên doanh

Nhập khẩu hay LD thì phải tùy vào giá cả sang năm bác ạ !
Giá xe nhập nhất định phải nhìn vào giá xe LD vì giá xe nhập theo lý thuyết với thuế nhập khẩu cao hơn (100% ở xe nhập so với 25% ở xe LD) thì giá bán phải cao hơn giá xe liên doanh (khỏang 120% giá CIF). Giá xe nhập hiện nay không cao hơn nhiều so với giá xe LD là do căn cứ trên giá CIF khai gian trốn thuế. Đã khai gian thì không thể có số lượng nhiều --> tức là cung ít --> không thỏa mãn được nhu cầu của thị trường --> khan hàng --> giá lên (theo qui luật cung cầu) --> giá vẫn cao hơn giá xe LD ở một mức độ mà số cung bằng số cầu.
Giá xe LD thì tùy vào sức mua trên thị trường và chi phí của nhà sản xuất. Nếu giá lên (do thuế lên) mà LD bán không được thì LD sẽ giảm giá để bán nhưng không thể giảm dưới chi phí được vì không ai đi kinh doanh để lỗ cả. Nếu người tiêu dùng cho rằng LD đang siêu lợi nhuận thì sang năm đồng lòng đừng mua xe, khi đó giá tự khắc giảm, còn nếu người tiêu dùng không chịu kìm hãm cái sự sướng lại mà tiếp tục mua xe thì giá sẽ không giảm thậm chí còn tăng nữa !
Điều chắc chắn là mua xe nhập vẫn đắt hơn xe LD ! Cái này là do thị trường điều tiết như vậy !

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Điều chắc chắn là mua xe nhập vẫn đắt hơn xe LD ! Cái này là do thị trường điều tiết như vậy !

Đắt hơn là đắt hơn bao nhiêu, nếu đắt hơn <10% thì xe nhập vẫn hơn... Xe nhập trong con mắt người VN giống như cái thương hiệu còn hơn cả Toyota vậy...

Hạng B1
2/6/05
89
0
0
Ha noi

Em tính ra nếu mang 745Li, S500 về lắp ở Việt nam tính giá theo VAMA giá bán ra chắc lên đến <180k (cách tính tỷ lệ, mức thuế anh em biết cả rồi), còn 745Li, S500 mà nhập về bác đặt mua 120k có nguời mang đến tận nhà cho bác, mà số lượng chắc không fải nghĩ. Ai nhập chắc các bác đều biết, khó quá em chỉ nơi cho.

Hạng B2
24/10/05
201
3
18
53
Ha Noi

Em đang tính mua nên tâm sự thật với các bác.

Vừa rồi em qua Gara Thái Phiên Hà Nội ngắm nghía và phán giá chưa hỏi chủ vì ngại hỏi mà chưa mua ngay sẽ nguợng. Em phán thấy 2 em Honda Arcord 2.4 ưng quá, em chỉ dự tính giá trên dưói 60k. Nhưng kìm sự sung sướng lại 2006 biết đâu giảm 15%-20% giá chỉ còn 45k - 50k là đã có em. Mà hy vọng lắm chứ vì các đại gia nhập khẩu xe của Việt Nam cao thủ không thể tưởng được đâu. Ìnfinity, S seri, BMW đầu 7.6.5 và cả những cái tên xe em hay thấy trên lịch nước ngoài cũng có mà giá cũng chỉ từ 100k đến 180k là có biển trắng mới ghê. Mà ngồi nhẩm tính nếu đúng Ba lem thuế giá đó còn fải cộng thêm 50% đến 70% nữa.

Châm điếu Vinataba gọi thêm chén trà em nhẩm tiếp.

Con Camry 3.0 LD bây giờ VAMA trừng 65k 2006 tuyên bố tăng tiếp 3% - 5% như vậy ước trừng 70k.

Vậy các bác đã có xe hay có kinh nghiệm cho em xin ý kiến chút.
1- Honda Arcord 2.4 đó so với Camry 3.0 đó em nào về độ sướng phê hơn.
2 - Giá em tự ss thấy Arcord giá 2005 cũng thấp hơn chút xíu với Camry 3.0 2006.
Và cho em câu khuyên bảo thực lòng - trừ bác chủ Gara Thái Phiên tất nhiên sẽ bảo em là lấy Arcord 2.4 mà sẽ giảm thêm cho em 5% cũng nên.

Vây là Arcord hay Camry 3.0 hay rộng hơn là Nhập Khẩu hay Liên doanh

2 con này tôi cũng đã xem, nhưng sau đó lại lấy Camry 3.0, vì ....vợ cả thích em Camry hơn. Theo tôi, bác nên đợi năm sau thuế TTĐB giảm thì vồ con Accord này đi sướng ở chỗ không đụng hàng nhiều như Camry, giá lại rẻ hơn cỡ 10k chứ chẳng chơi.

Các options thì same same nhau thôi. Tôi không rõ là Accord nhập từ Thái về thì có hơn Camry 3.0 LD không? Bác nào chuyên gia về 2 xe này thì tư vấn xem để bác Việttq đỡ lăn tăn.
Cám ơn các bác.

Hạng B2
27/6/05
108
5
18

Đúng là VAMA có võ thì xe nhập cũng có võ! Ngay cái giá Grand Vitara NK mà theo cách tính của VAMA thì không thể bán nổi ở mức giá như họ đã bán!

Hạng B2
27/7/05
117
2
0
www.andoford.com.vn

Vừa rồi em qua Gara Thái Phiên Hà Nội ngắm nghía và phán giá chưa hỏi chủ vì ngại hỏi mà chưa mua ngay sẽ nguợng. Em phán thấy 2 em Honda Arcord 2.4 ưng quá, em chỉ dự tính giá trên dưói 60k. Nhưng kìm sự sung sướng lại 2006 biết đâu giảm 15%-20% giá chỉ còn 45k - 50k là đã có em. Mà hy vọng lắm chứ vì các đại gia nhập khẩu xe của Việt Nam cao thủ không thể tưởng được đâu. Ìnfinity, S seri, BMW đầu 7.6.5 và cả những cái tên xe em hay thấy trên lịch nước ngoài cũng có mà giá cũng chỉ từ 100k đến 180k là có biển trắng mới ghê. Mà ngồi nhẩm tính nếu đúng Ba lem thuế giá đó còn fải cộng thêm 50% đến 70% nữa.
Bác tính thế nghĩa là con Ac của bác giá gốc chỉ có 17k thôi á?Rẻ quá nhẩy.Nếu thế thì họ sẽ khai gian giá đầu vào, rồi xe bác sẽ bị truy thu thuế về sau(hoặc tịch thu). Em thấy trước đây mấy ông nhập xe chơi bài khai giá thấp, sau bị thuế họ tóm đang sống dở chết dở đấy. Bác xem lại giá xem

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: Born free

2 con này tôi cũng đã xem, nhưng sau đó lại lấy Camry 3.0, vì ....vợ cả thích em Camry hơn. Theo tôi, bác nên đợi năm sau thuế TTĐB giảm thì vồ con Accord này đi sướng ở chỗ không đụng hàng nhiều như Camry, giá lại rẻ hơn cỡ 10k chứ chẳng chơi.

Các options thì same same nhau thôi. Tôi không rõ là Accord nhập từ Thái về thì có hơn Camry 3.0 LD không? Bác nào chuyên gia về 2 xe này thì tư vấn xem để bác Việttq đỡ lăn tăn.
Cám ơn các bác.

Chỗ này là vừa sướng nhưng cũng vừa khổ đó bác à...;)

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Cám ơn các bác

Bên Thái đi tay lái nghịch sao lại có chuyện nhập từ Thái về bác?

Bác tính thế nghĩa là con Ac của bác giá gốc chỉ có 17k thôi á?Rẻ quá nhẩy.Nếu thế thì họ sẽ khai gian giá đầu vào, rồi xe bác sẽ bị truy thu thuế về sau(hoặc tịch thu). Em thấy trước đây mấy ông nhập xe chơi bài khai giá thấp, sau bị thuế họ tóm đang sống dở chết dở đấy. Bác xem lại giá xem

Giá gốc này chẳng có gì là bất hợp lý cả. Bác nên nhớ là giá này là giá người ta xuất khẩu (không phải chịu các khoản thuế như TTĐB và VAT).

Em theo dõi loạt bài này từ đầu, cảm nhận đầu tiên là các bác chỉ bản được vài bài đúng chủ đề rồi sau đó lan man sang chuyện khác. Đành rằng các chủ đề ở đây đều để cho anh em thảo luận nhưng hãy nhìn lại cách chúng ta thảo luận. Nó đã lấn dần sang các lính vực chính sách, vấn đề thuế quan... Dám chắc ở đây ai cũng biết 1 chút, hiểu 1 chút, nhưng những điều các bác biết và hiểu đều xuất phát từ vị trí của chính các bác mà thiếu đi tính toàn cảnh (cảm nhận cá nhân). Chưa kể có không ít bài đã mang hơi hương đả kích thành viên khác. Sao lại thế.

Em nghĩ vấn đề này nê dừng lại đây... Ai cũng đã có điều kiện thể hiện hiểu biết cũng như bày tỏ quan điểm của mình. Xin phép cho BĐH được dừng topic này tại đây.

Cảm ơn các thành viên.

Bắp

Status
Không mở trả lời sau này.