Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Hôm qua em có dịp tiếp cận với con Altis 2008 hàng nhập . Số là có 1 anh KTS già bị nạn đại hồng thủy cái vụ vỡ đê do triều cường ở khu Bình Quới nhấn chìm chiếc âccura đời ngày xửa ngày xưa , nước lên nhanh đến nổi ngồi nhìn nước ngập xe mà bó tay chịu chết ( xe gửi ) . Anh này lại kết 1 con corolla nhập nên rủ em đi coi góp ý . OK trúng nghề em rồi , vã lại em đã chạy altis nên xem ra em giỏi chuyện này còn hơn cái chuyện thiết kế nhà cửa của em :D
Altis này lại có 2 loại các bác ạ , 1.8 và 1.6 đều được chủ garage cho biết từ mẽo về, đang rất hút hàng với giá 45 và 42k . Em tập trung cho con 1.8 với hình gần như thế này , nhưng 4 cái mâm nhìn tệ hơn

Các bác thấy đó , hình dáng cũng khg khác gì mấy so với em 05-06 LD nhưng được To gắn thêm đuôi cá (hàng theo xe) . Đèn trước vẫn hallogen , đèn thắng vẫn là bóng tim thay vì led như thời trang hiện nay.
Mở khoang máy , vẫn với thế hệ động cơ 1.8 VVt -i quen thuộc , khg có gì cải tiến . Có khác chút với con 2003 của em là két nước được dời ra sau thay vì nằm kế bên quạt giải nhiệt , an toàn cho két nước hơn khi va chạm trực diện . Kể ra nhìn con altis Mỹ này , em thấy nhiều bác nhà mình quả là có thành kiến với ToLD , hay chê bai chứ thật ra hàng Mỹ cũng chẳng có cái miếng che gầm động cơ cũng như tấm cách nhiệt ở nắp capo . Khg trách được vì "đẳng cấp" nó đến đó .
Phần nội thất nhìn thóang qua khg có gì hấp dẫn vì em đã quá quen thuộc với toàn nhựa và nỉ của con 2003 . Tuy nhiên đi sâu 1 chút vào chi tiết thì nó có nhiều cải tiến .
Đầu tiên là hsố AT , cũng loại trang bị cho Vios 2008 LD , dài loằng ngoằn với các chử 2,1.... Từ P xuống tới D khá nhẹ nhàng , nhưng xuống nữa thì hơi khựng tay vì cần số bị cứng lại . Tay lái quá nhẹ ,khg rõ có chức năng cảm ứng như ở Vios 08 khg chứ kiểu này thì chạy cao tốc hơi phiêu . Bản đồng hồ có màn hình hiển thị thông số Kt nhưng quả thật với màu vàng chanh em thấy nó khg sang trọng bằng cái optrion sáng sủa trên nền màu đen của con 2003 . Vài chức năng nữa như bluT , cảm biến de , máy lạnh auto , gập kiếng điện . Cruise control. Có cả chức năng VSC theo xe . Quả thật nó có nhiều điểm hơn đàn anh camry LE 2007 của nó .
Dàn CD 6 đĩa nhưng với tai em nghe nhạc kẹo kéo còn thấy hay thì anh này khg lấy gì xúât sắc lắm .
Cách âm thì do xe còn 100% nên em khg có cơ lái thử khi chưa thống nhất giá cả nhưng cảm nhận là khá tốt , tay lái và cần số êm ru khi nổ máy , gần như khg cảm nhận được độ rung . Tiếng máy đứng ngoài trời nghe rất nhỏ .
Sau khi xem xe ông bạn già của em có vẽ trầm ngâm với giá 45k . Ở thời điểm này , muốn mua xe nhanh với nhiều chọn lựa thì quả là khg gì khác hơn là xe nhập . Nhưng nếu yêu thích dòng corolla thì nhiều khả năng ToVN sẽ tung ra mẩu altis mới cạnh tranh với CiV và cả altis nhập trong năm nay (nguồn OS). Quá khứ cho thấy cam 07 nhập phải cạnh tranh với camLD chứ khg phải ngược lại vì rõ là hàng LD có 1 ưu điểm lớn về kinh tế , trang bị nội thất , đk bảo hành , phù hợp đk sử dụng ở VN ....Thật sự với giá 45K này , em hướng tới con Mondeo 2.5 , tất nhiên là phải thêm chút nữa nhưng cảm thấy hài lòng với số tiền mình bỏ ra cho 1 chiếc Mondeo LD sang trọng . Tiếc là Fo đã hết hàng , hẹn đến cuối năm xem mẫu Mondeo hoàn toàn mới !
Trên đường từ showR về đến ...quán nhậu, anh bạn tỏ ra rất đăm chiêu suy nghĩ . Bài toán vẫn chưa có kết quả :D .
Tiếc là bọn em đi coi xe sớm quá , chưa mở hàng nên khg tiện chụp hình . Các bác xem bài chay đỡ ghiền nhé:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
13/9/05
345
1
18
47
RE: Altis 2008

Bài bác adco hay và rất khách quan, 45K cho con xe corolla thì quả là chát toàn phần. Cố thêm 5K nữa làm con Cam 2.4LD em nghĩ là hợp tình hợp lý nhất cho những người mê thương hiệu Toy.

Hạng B2
26/10/05
401
3
16
www.otosaigon.com

Em đồng ý là giá quá chát... đắt hơn rất nhiều so với giá trị xe . Bác thử nghiên cứu em Mit Lancer Fortis đài loan xem thế nào... phong thanh có vẻ được lắm

Hạng C
26/3/07
743
3.868
93

Ông chú em mua có 36K loại 1.6 còn 1.8 là 38K

Hạng C
5/9/06
501
0
16
Thủ đô

Bác adco xem lại giá đi, ở ngoài này (HN) con LA nhập đó chỉ 36-37K là cùng, nếu cất công xuống HPhòng còn tiết kiệm thêm được 1K nữa (tầm 35K) ko lẽ SG các gara hét giá cao đến vậy!?

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Trích đoạn: danghongphuc

Bác adco xem lại giá đi, ở ngoài này (HN) con LA nhập đó chỉ 36-37K là cùng, nếu cất công xuống HPhòng còn tiết kiệm thêm được 1K nữa (tầm 35K) ko lẽ SG các gara hét giá cao đến vậy!?
Cám ơn bác , em có mua đâu . Giá đó thì chính chủ garage hét mà .Hom đó có 3 xe , lão nói lây lẹ khg thì Hnội vào gom hết ?[8D] .

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/9/04
424
218
43

Altis liên doanh giá niêm yết hình như có 32K thôi chứ, làm gì có giá 37K hả bác Adco?

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Trích đoạn: lancergala

Altis liên doanh giá niêm yết hình như có 32K thôi chứ, làm gì có giá 37K hả bác Adco?
Ủa vậy hả bác ,lâu quá em khg cập nhật thông tin :D, để em edit lại

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

đắt quá mà chả hơn cái gì, thêm tý tiền có khi mua được Cam 2007 lướt đấy[8|]

Hạng B2
31/1/07
129
1
18

Trích đoạn: adco

Trích đoạn: lancergala

Ủa vậy hả bác ,lâu quá em khg cập nhật thông tin :D, để em edit lại
Altis liên doanh giá niêm yết 34000