Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
Lâu nay, anh em SFC trong Nam, ngoài Bắc lọ mọ nâng cấp chất lượng âm thanh cho em SF yêu quý của mình với số đông chọn giải pháp Caska. Tuy nhiên, ko ít anh em vẫn mong muốn có một giải pháp thực sự là hi-end. Các bác đọc chi tiết ở link sau đây giới thiệu về loa và âm li Focal.
http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=962501&mpage=1
Bác HPStereo có thể giúp anh em mình được, nhất là các bác trong SG thì càng thuận tiện. Với anh em ở khu vực phía BẮc, anh em nào hứng thú với ý tưởng độ âm thanh hi-end cho em SF của mình đề nghị các bác đăng kí, rồi mời bác ý ra triển khai cho anh em mình. Các bác thấy thế nào?
Trước mắt các bác trong Sài Gòn thử triển khai với bác Phú để làm chuột bạch cái nhỉ?:D

P.S: các bác Ác min đại nhân vui lòng để giúp bài "nội bộ" ở đây nhé! Tks:D

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50
RE: Âm thanh hi-end cho SF

Em thấy ở VN mình thì SF là xe trên bình dân rồi, vì thế việc độ xe không phải ai cũng có nhu cầu, tuy nhiên cái sự “nghe” “nhìn” là cái thú thưởng thức mà không phải hãng làm ô tô nào cũng chiều các bác ngay được. Không như các xe khác, ồn ào mỏng manh thì việc độ âm thanh cốt chỉ để có tiếng “to” bass “khỏe”, xe SF có kết cấu chắc chắn, không gian rộng, cách âm tốt vì vậy ý tưởng trang bị thêm âm thanh là điều nên làm.
Em ủng hộ ý kiến của bác Kvang, Focal là hãng làm Audio khá uy tín của Frăng-xoa, em thấy một số dân chơi Home Hi-end Audio cũng hay dùng, tuy nhiên theo em biết thì hãng này chỉ khá về loa thôi.
Về vấn đề âm thanh thì em mạo muội có đôi dòng đóng góp thế này:
Nguồn phát của anh em ta chủ yếu là Digital, bao gồm nhạc nén (MP3 hay WAV, AAC ...vv, và Audio CD). Sau khi đọc bằng đầu đọc tín hiệu Digital sẽ được xử lý bằng mạch giải mã Digital to Analog. Từ đó tín hiệu Analog này sẽ qua Amplifier để khuyếch đại rồi ra loa, chúng ta nghe thấy. (nói nôm na là như thế này, tín hiệu Analog mới khuyếch đại được, còn tín hiệu 000111100111 của digital chỉ để lưu trữ, sao chép, truyền bá với độ chính xác 100% với bản gốc; muốn nghe thì phải giải mã đã ...)
Âm thanh muốn hay thì phải hay từ nguồn: Các loại đầu đọc đĩa CD, MP3, thậm chí IPOD đều gắn tích hợp bộ giải mã Digital – Analogue “rẻ tiền” nên tín hiệu ra khỏi hệ thống này ko thể hay được vì nguồn mà chưa hay thì dù có dùng amplyfier xịn mấy cũng bị lãng phí.
Ngoài ra nhược điểm của các loại đầu đọc đĩa (cả MP3 va Audio CD) đều có khuyết điểm là bị Jitter, nói nôm na là sai số khi đọc tín hiệu Digital và phải dùng thuật toán nội suy để correct, điều này đặc biệt đúng khi có sự rung động mạnh trên ô tô do chuyển động. Em xin khẳng định tất cả các đầu đọc CD trên ô tô đều mắc nhược điểm này. Vì vậy, giải quyết nhược điểm trên bằng thiết bị “đọc” nhạc số bằng thẻ nhớ hoặc IPOD là điều nên làm, nhưng IPOD và thẻ nhớ lại mắc nhược điểm là giải mã hơi chán.
Túm lại em chỉ dám góp ý các bác là trước khi độ âm thanh, hãy kiếm thiết bị “đọc Digital” và “giải mã” (decode) thật tốt, để có cái source hay đã. Còn vấn đề amply + loa em chưa dám có ý kiến.
Em xin hết ạ

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Ko ngờ bác Maranelo nhà mình cũng rành về âm thanh quá nhỉ, vậy mà lâu nay dấu nghề nhé!:D
Sao hôm qua bác ko xin đuợc quota ọp-ẹp với a e à?;)
Hẹn các bác thời gian tới sẽ show hàng âm thanh hi-end trên em xe SF của tôi! Sau đó bác nào có nhã hứng copy giải pháp của tôi đề nghị trả tiền bản quyền chuột bạch nhé! ;)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

hố hố .. bác KV quá lời đấy ạ, tôi đang đi công-tắc, buồn quá không về sinh hoạt với anh chị em được. Cái vụ audio thì tôi hóng hớt được tí nào tâu với các bác hết, nhỡ chẳng may các bác có hỏi thêm thì cũng chịu chết ạ. hợ hợ...
p/s Bác KV quả là ngừơi đầy nhiệt huyết luôn tìm tòi cái mới, rất đáng ca ngợi. :D:D:D

Hạng B2
9/11/07
335
0
0
46

Cái này em chịu ạ, khi nào pác Kiến nâng cấp dàn âm thanh nhớ để lại cho em bộ loa sub và âm ly theo xe nhé. Cảm ơn pác trước ạ

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: kaka1146

Cái này em chịu ạ, khi nào pác Kiến nâng cấp dàn âm thanh nhớ để lại cho em bộ loa sub và âm ly theo xe nhé. Cảm ơn pác trước ạ
Ok luôn vì vụ kia đang được tiến hành.;)

Hạng C
16/3/05
574
1
18

Bác Kiến đấu giá đê.
Trích đoạn: Kienvang

Hạng B2
9/11/07
335
0
0
46

Thanks pác trước ạ, nhưng chắc pác nhớ em rồi chứ.

Hạng D
5/4/07
1.214
0
36

Ko ngờ bác Maranelo nhà mình cũng rành về âm thanh quá nhỉ, vậy mà lâu nay dấu nghề nhé!:D
Sao hôm qua bác ko xin đuợc quota ọp-ẹp với a e à?;)
Hẹn các bác thời gian tới sẽ show hàng âm thanh hi-end trên em xe SF của tôi! Sau đó bác nào có nhã hứng copy giải pháp của tôi đề nghị trả tiền bản quyền chuột bạch nhé! ;)

Phải có bản Demo của xe 1273 thì mới nói chuyện bản quyền được ...hi..hi:D:D:D

@kaka: Bác nhanh quá!

@ Maranelo: Bác giấu nghề kinh quá! Cái cảm biến mưa của bác ngon chưa?

Hạng B2
9/11/07
335
0
0
46

@nhh2811: Bác đừng gọi em là bác, em ngại chít. Từ nay pác cứ gọi em là chú thôi, em còn nhỏ tuổi mà. Mà nhỏ tuổi thì nhanh chân nên đặt gạch bác Kiến ngay thôi