Tập Lái
17/1/16
3
0
1
32
Em tên Minh, 22 tuổi ở quận Gò Vấp .
Mấy anh chị diễn đàn cho em hỏi ? Vì có nhu cầu học lái xe hạng C để sau này dễ tìm kiếm việc làm, mà sáng nay em có hỏi bên trung tâm hoàng gia mà họ bảo là đủ hồ sơ rồi và có giới thiệu em qua trường Quân khu 7 51/2 thành thái,Q 10.
. Mấy anh chị diễn đàn cho em hỏi trung tâm này học được không ạ, lịch học có phù hợp không ( vì hiện tại em đang đi làm thời gian thì không cố định )
. Chuyện cuối nữa là em thấy giá bên trường Quân khu 7 có gần 8tr cho hạng C, em không biết có phát sinh gì nữa không
Mong anh chị diễn đàn OS giúp em có thông tin để chuẩn bị đầu tháng em đi đăng ký, có gì dài dòng sai sót mong anh chị thông cảm :3dcuoi:

Tập Lái
29/9/11
19
11
3
Chào bác.
Em cũng vừa mới lấy dấu C ở trường Quân khu 7 51/2 thành thái nên cũng đóng góp mấy thông tin cho bác tham khảo:
1/ Khai giảng:
Ngày khai giảng không đi cũng được nhưng bác nên đi vì sẽ phổ biến các qui định số giờ học trên hình, số giờ học đường trường. Thầy hiệu trưởng cũng cho số đt hotline để các học viên phản ánh nếu có trường hợp giáo viên thực hành vòi vĩnh làm tiền và hạch sách học viên.

2/ Thời gian học Lý Thuyết:
Thầy dạy rất kỹ và đầy đủ. Học lý thuyết suốt 1 tháng. Ngày nào cũng học (T7, CN nghỉ). Lý thuyết thì có lớp buổi chiều lúc 14h00-17h00 và lớp buổi tối lúc 18h00-20h00. Bác muốn đi học buổi nào cũng được. Không cần điểm danh

3/ Thời gian học Thực Hành:
Khoảng 3 tuần, ngày nào cũng học, T7, CN nghỉ (Ngày nào thầy bận thầy sẽ gọi đt báo nghỉ thì được nghỉ)
Sau 1 tháng học lý thuyết thì sẽ được phát phiếu học thực hành.
Thời gian học thực hành thì do bác đăng ký với thầy thực hành. THường thì thầy sẽ chia thành 2 nhóm. 1 nhóm học sáng từ 7h30 sáng tới 11h00, nhóm học chiều từ 13h00 - 16h00.
Nói vậy chứ mỗi buổi đi học bác chỉ được chạy 2-3 vòng sa hình thôi (Khoảng 30 phút). Bác có thể đến sớm để lên xe chạy 3 vòng trước rồi về đi làm. Tới trễ thì phải chờ người khác chạy xong rồi mới tới lượt bác. Bác bận đi làm thì báo với thầy để thầy ưu tiên cho bác chạy trước.

Bác cứ đi học bình thường, lâu lâu thì mua cho thầy chai nước gọi là tình cảm thầy trò. Lúc em học thấy các bạn học chung mua nước cho thầy nhiều quá. Ông thầy cầm cả bọc 5-6 chai uống không hết. Nên em không bao giờ mua nước cho thầy :D

Tới khi đi đường trường (Tây Ninh hoặc Vũng Tàu): Chủ yếu anh em góp tiền làm quỹ mua nước đi đường uống và ăn cơm trưa (bao tiền cơm trưa cho ông thầy luôn). Tiền này cử 1 người trong nhóm giữ, không nên đưa cho ông thầy. Nếu thấy thầy nhiệt tình thì nhóm hùn lại gửi thầy 300-400 cho thầy vui.

4/ THời gian nghỉ chờ thi
Sau khi học xong thực hành thì ở nhà nghỉ chờ thầy gọi đt báo tới ngày thi tốt nghiệp thì lên ôn thi rồi chuẩn bị thi. Bác học dấu C thì nghỉ lâu mới đc thi đó. Theo em nhớ phải 5,5 tháng kể từ ngày Khai giảng thì bác mới được thi. (Học dấu B thì nhanh hơn, khoảng 3 tháng. Còn dấu C thì 5,5 tháng)

5/ Thi tốt nghiệp tại trường:
Sắp thi tốt nghiệp thì thầy thực hành sẽ gọi đt báo bác lên ôn thi. Rồi tới ngày thi tốt nghiệp cũng vô phòng máy thi lý thuyết và chạy sa hình. Sau khi bác đậu tốt nghiệp thì bác mới được xếp danh sách thi sát hạch. Nếu rớt tốt nghiệp thì chờ 2 tuần sau thi lại. Cứ như vậy mà thi cho tới khi đậu thì mới được thi sát hạch lấy bằng

6/ Dợt sân thi trên Hoàng Gia (Chuẩn bị thi sát hạch):
Trước ngày thi sát hạch 1 ngày thì bác được dợt sân thi và xe thi. dợt xe nào thi xe đó. Chạy xe cảm ứng chấm điểm y như thi thật luôn. Lúc này thầy sẽ chỉ cho bác các mẹo và vạch dừng để lấy điểm. Những mẹo ở sân Hoàng Gia này mới cần thiết. Còn những mẹo trước đây thầy chỉ khi chạy ở Thành Thái xem như bỏ hết. Vì sân ở Thành Thái nhỏ và khác với sân thi ở Hoàng Gia
Giai đoạn này rất quan trọng. Bác chạy mà bị loa báo "Xe số xxx bạn đã thi trượt ..." nhiều lần là tiêu đó
Chạy vài vòng quen đường thì xin thầy cho chạy 1 mình thử. Vì tới lúc thi không có ai ngồi nhắc bài cho bác đâu.

7/ Thi xát hạch:
Ngày thi sát hạch bác cầm theo 300-400k để nộp lúc thi lý thuyết xong. Hình như phí này gọi là phí thi đường trường. Thấy ai cũng phải đóng nên em cũng đóng. Không tránh được

8/ Lấy bằng:
Thi đậu hết thì có 1 trường hợp:
- TH1: Bác đã có bằng pet A1 hoặc đã từng có bằng pet bất cứ hạng nào: Nộp bản photo bằng pet đã có và chờ Trung tâm gọi đt vì chờ ghép bằng hơi lâu. Có thể từ 1-2 tháng
- TH2: Bác chưa từng có bằng pet: Khoảng 1 tháng kể từ ngày thi, bác lên trường lấy bằng về và rửa bằng :)

CHÚC BÁC HỌC VÀ THI TỐT

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
17/1/16
3
0
1
32
Cám ơn bạn cadavers cho mình những thông tin khá kỹ .Cho mình hỏi thêm xí là học phí là bao nhiêu bạn nhỉ và khi đi học lý thuyết có thể bỏ 1 2 buổi được ko :D cám ơn bạn nhiều !

Tập Lái
29/9/11
19
11
3
Cám ơn bạn cadavers cho mình những thông tin khá kỹ .Cho mình hỏi thêm xí là học phí là bao nhiêu bạn nhỉ và khi đi học lý thuyết có thể bỏ 1 2 buổi được ko :D cám ơn bạn nhiều !
Học phí dấu C ở trường này là 7.925.000 Nhưng lúc vô đăng ký tới quầy đóng tiền học phí thì bạn có thể thương lượng với thủ quỹ là đóng 2 đợt. Đóng trước 1 phần còn lại 1 phần đóng lúc nhận bằng.

Học lý thuyết bác có thời gian thì nên đi học cho hiểu luật sau này lái xe đỡ bị tốn bánh mỳ cho xxx. Chứ không đi học cũng đc. Chủ yếu bác cài phần mềm vô đt rồi tự học và ôn ở nhà, làm đủ hết các đề là vô thi đậu thôi.
Lưu ý bác nhớ xem lịch học lý thuyết và đi học mấy ngày cuối để biết ngày phát phiếu thực hành, ngoài ra còn có ngày bác được học ở phòng máy, làm bài thi trên phòng máy để quen thao tác trên phần mềm, lúc vô thi không bị bỡ ngỡ

Tập Lái
17/1/16
3
0
1
32
Học phí dấu C ở trường này là 7.925.000 Nhưng lúc vô đăng ký tới quầy đóng tiền học phí thì bạn có thể thương lượng với thủ quỹ là đóng 2 đợt. Đóng trước 1 phần còn lại 1 phần đóng lúc nhận bằng.

Học lý thuyết bác có thời gian thì nên đi học cho hiểu luật sau này lái xe đỡ bị tốn bánh mỳ cho xxx. Chứ không đi học cũng đc. Chủ yếu bác cài phần mềm vô đt rồi tự học và ôn ở nhà, làm đủ hết các đề là vô thi đậu thôi.
Lưu ý bác nhớ xem lịch học lý thuyết và đi học mấy ngày cuối để biết ngày phát phiếu thực hành, ngoài ra còn có ngày bác được học ở phòng máy, làm bài thi trên phòng máy để quen thao tác trên phần mềm, lúc vô thi không bị bỡ ngỡ
Cám ơn bạn hướng dẫn minh nhiều ! :D