Status
Không mở trả lời sau này.
O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
RE: Anh em ta cùng nhau Fẹt típ

Năm 1972 , Có trận chiến không đối đất kinh hòang 12 ngày đêm giữa không lực Mỹ và Bộ Đội Việt Nam ở Thủ đo , cạn kiệt sinh lực , hoang tàn cả Hà Nội , máy bay Mỹ rụng như sao sa , 2 bên phải kéo nhau vô "Tám" ở Paris , Năm đó em còn thơ , nghe súng 12 Ly 7 đặt trên sân thượng bắn giống y như người ta xay lúa , cứ rào rào rào rào , đêm đen đạn bay đỏ trời nhìn quá sức hòang tráng , lâu lâu có một khẩu súng dài ngoằng , dân gian kêu bằng " Đại Cao " phang một cái ình , rung chuyển cả phố phường , con nít đứa nào trong hầm Tăng xê cũng vỗ tay cái rần ! Em có ông cậu binh chủng tên lửa , đúng tuần lễ ổng nghỉ phép , sư đoàn của ổng vô Thanh hóa bảo vệ cầu Hàm rồng , bị F4 dò trúng sóng Ra đa điều khiển , thổi xuống một chùm hỏa tiễn , đi nguyên cả sư đoàn cùng với khí tài , nhiên liệu lỏng của tên lừa bị bể , tràn ra ruộng , bà con múc về đốt hoài không cháy !
Máy bay Mỹ hồi đó có tên lửa kêu bằng " Rắn đuôi kêu " , nó tầm nhiệt , chui vô mấy cái động cơ của Mic 17 hay Mic 21 rồi nổ banh ở trỏng , khi phóng ra nó kêu réc réc , ở dưới đất còn nghe , nhưng không sợ !
Sợ nhất là B52 , ngày 26 tháng 12 .1972 , nó chơi một vệt dài từ khu Cống Trắng , Rạp Dân chủ Khâm thiên , lết qua cửa nhà em , tường cửa bay như giấy , rồi kết thúc ngay đường Trần Nhân Tông trước cửa công viên Thống Nhất Hà nội , tội Bác tài tên Bát , ngủ đêm trên xe Bús của Cty xe khác HN , bị nó bứng xuống hồ cùng với chiếc xe , hai bữa sau em ra thắp nhang cho bác , nhớt xe còn chưa tan hết . Sau khi đài Phát thanh thành phố báo yên , chú nào nhanh chân lao ra khỏi trú ẩn rất dễ bị lên nóc tủ , vì miển đạn pháo lúc đó "khứ hồi " rào rào như vắt trong rừng nứa , vườn chuối nhà em nhìn giống như có thằng nào vừa ngồi băm bèo cho heo vậy , nếu là ban ngày , nhìn những đụn khói nhỏ nghi ngút trong vườn do mảnh đạn còn nóng cứ như nhà mình đang ở suối nước nóng vậy .
Tên lửa Liên xo viện trợ cho VN khi đó chỉ có Sam 2 ( Cái này hóng hớt , không chắc ) , cái đuôi tên lửa cũng là cánh lái , nó lặc lìa lặc lọi , để chấp hành sóng điều khiển , có lần anh tân binh lau tên lửa tiện tay nhét đám giẻ vô , tính lát nữa dọn dẹp , bất chợt báo động , anh ta chạy về xe điều khiển ...quả tên lửa bắn lên không lái được , cuối cùng phải cố gồng cho nó bay ra biển Đông , chắc là chết nhiều cá lắm ! Phi cong Mỹ bay rất điệu nghệ , biết chỗ yếu của Sam 2 , là hay bị ..." Lỡ trớn " nên mấy chả chúi thấp thiệt thấp , Sam 2 dí theo , tới lúc máy bay nó ngóc đầu lên , Sam ngóc theo không nổi , gãy đôi luôn hoặc là " Thất tốc " Cắm đầu xôống đất , bắt bụoc phải ra lệnh điểm hỏa để cứu nhân dân !! Thế mới quái . Mỹ còn có nhiễu kim loại , ngắn dài khác nhau để trùng bước sóng khiển , em vớ được nguyên một bọc còn đai chẳng hiểu vì sao nó không bung ra , người lớn bắt vứt bỏ vì sợ độc hại .
Sau này ở Quảng bình , em biết chị kia là đội viên của pháo binh nữ Ngư Thủy -Lệ Thủy Quảng bình , lừng danh quốc tế vì dám công kích hạm đội 7 Mỹ , khi đó được biết thêm tài phản pháo của pháo binh trên chiếm hạm địch , sau tiếng đề pa của của pháo bở biển , chừng 10 trái bắn ra là bị nó canh lại toa độ , phản pháo búa xua , nếu chjay không kịp là thành tương ngay , những người chị can đảm đó tồn tại chính là nhờ thủ thuật tháo ráp pháo nhanh và nghi binh khéo , pháo đặt rải rác nhiều nơi trong cát . Về sau , pháo binh Đồng dù của VNCH cùn nổi tiếng với thủ thuật phản pháo nhanh , ngoài Nam trung bộ,pháo binh Dục Mỹ cũng có kỹ thuật đáng nể . Có người anh lớn tuổi , trải qua nhiều chiến trường , từ Quảng Trị tới Xuân Lộc , lúc trước học Nguyễn Bá Tòng , giỏi toán , giỏi Lượng giác , kể chuyện bắn pháo canh pháo nghe mê tơi , chỉ tiếc mỗi điều : Đó là chiến tranh ! Là chết là tàn phá hủy hoại .
Chuyện xưa nhớ đâu kể đó , tảnmạn , chẳng có đầu đuôi , y hệt như chiến tranh vậy , các bác cùng coi để " Fẹt " tiếp !:D

• Like
Reactions: ngr040
Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

@Bác Đè: "Sợ nhất là B52 , ngày 26 tháng 12 .1972 , nó chơi một vệt dài từ khu Cống Trắng , Rạp Dân chủ Khâm thiên , lết qua cửa nhà em"
Bác làm cái quái gì mà nhớ kinh thế, hay là ngày này có gì đặc biệt với bác???

Trích đoạn: fernandoz

-Thời chiến tranh, hai bên Lộ 7 cũng là "da beo" : ban ngày là Mỹ & VNCH, đêm là Du kích Xã & bộ đội GP. Gia đình nào cũng có người theo 2 phe. Mỗi lần Lễ - Tết & Quan - Hôn - Tang - Tế, hai phe (và bạn bè của mỗi bên) cứ gườm gườm với nhau trước bàn thờ Tổ Tiên, bên nào cũng kè kè sẵn sàng súng ống & lựu đạn :D

Mới nghe thì em không tin lắm, nhưng nghĩ thì rất đúng với tính cách người Việt mình, ghét nhau hay thù nhau nhưng mà về nhà trước ông bà mẹ cha là nhịn hết

Hạng B2
16/11/05
289
73
0
65

@Lão Fẹt: Mấy thứ vũ khí hạng nặng đó tui chỉ nghe nói, 0 rành bác ơi. Thứ bự nhứt là mà tụi tui có xài tới chỉ là: RPD (tiểu đội mũi nhọn thì được trang bị 1 cây, xài đạn giống y đạn AK, 200viên/1nồi, cây súng có 2 cái chân lắc lư đàng trước để đặt cố định cho dễ bắn, đỡ bị giật...) B40, B41 (1-2 cây/ tiểu đội, thường tiểu đội có 3 tổ, mỗi tổ 1 cây), cối 82ly (cái này cả 1 phân/đại đội mới có 1-2 cây), đó là cái thứ mà tụi tui cũng ghét xài vì 1 người bắn phải có người đeo/vác đạn chạy theo ... Tui là thằng nhỏ con, từ năm 13t tới giờ lúc mập nhất chỉ 54Kg, còn thời gian trong KC chỉ có 45Kg, nên k0 bao giờ phải mang vác thứ nì, nhưng phải mang đạn cho tụi nó bắn, vậy mới tức...Lão tính coi, đồ tư trang của mình ngoài bộ quần áo dính da ra chỉ có 1 cái võng, 1tấm tăng, 1 tấm dù và 1 bộ duy nhứt khác để thay. Cộng lại tư trang chưa tới 3 Kg, còn phải mang vũ khí của mình cây AK bá xếp (Khoản 6.5Kg), 4 băngdạn + lựu đạn 3 trái (khoản 8Kg), 1 ruột tượng gạo (tùy chuyến công tác, TB khoảng 3-4Kg)...Mang trên người 20Kg mà phải liên tục lội sình lội ruộng ... còn phải đeo thêm 1 dây đạn 12ly8 dùm cho nó nữa thì ... nếu không, thì đeo 2-3 trái B40 hay đạn cối 82 ... vậy gãy cái thân ròm tui còn gì...Mình toàn chơi chiêu: Đi ruộng ...té bờ ...cho ướt ruột tượng gạo, tới chỗ nghĩ đầu tiên báo Anh nuôi nấu cơm bằng gạo của tui trước, vì nó ướt rùi, để lâu bị xình, nấu cơm bị sống, tụi nó uýnh chít...Sau chiêu này 0 xài được nữa, vì thằng nào cũng bắt chước, thử trưởng lịnh thằng nào để ướt gạo thì mang thế đồ cho Anh nuôi. Vậy thì thay vì đeo trên cổ 1 cái ruột tượng gạo gọn gàng, giờ đổi lại, đeo 1 cái nồi tổ bố thì thà chết còn sướng hơn...

Chỉ có 3 thành phần nì là được miễn: Thủ trưởng, anh nuôi (phải mang nồi và phụ tùng bếp núc: muối, gạo), liên lạc (mang máy điện đàm không là cả chục kg, muốn chít rùi).

@Bác Đè: Tháng 12-72 tui đang ở bàn đạp Bình Điền, Bình Chánh, ở đây sát nách SG nên k0 có đài đóm gì mà nghe, toàn nghe phổ biến thông tin bằng miệng...quân ta thắng lợi giòn giả ở mặt trận trên không thủ đô Hà Nội, máy bay giặc rớt như thụi ... mà k0 ai nói gì tới dân đã chết bao nhiêu người, nhà cửa xóm làng ra sao, cả mấy chú tân binh lẫn cựu binh bắc kỳ, miệng tươi như hoa .... Nhưng sau đó về Củ chi năm 73 thì chú nào chú nấy "trầm ngâm, suy tư" kinh lắm, chắc là lo. Chỉ có thằng Mỹ con là còn nói nói cười cười thôi, nhưng sau đó thì thôi vì tự nó cảm thấy vô duyên, dù sao cái đầu nó vẫn là cái đầu của thằng con nít bụi đời VN trong cái vẻ ngoài của 1 thằng Mỹ và nó cũng đâu biết cái gì ... Nghe nói Hà Nội chả còn cái gì, 1 cái vách còn nguyên cũng 0 có, nặng nhất là khu Khâm Thiên ... Năm 1977, tui bắt đầu rảnh rang nên hè năm đó, tui đi xe lửa Thống Nhất (vừa mới khai trương được vài chuyến) ra Hà Nội thăm Lăng Bác, có nhờ người "đèo xe đạp" ghé ngó khu Khâm Thiên này 1cái cho biết, thấy vẫn còn tang tác lắm, dù đã dọn dẹp qua mấy năm rùi ... Tội nghiệp cho trẻ con, người già,...họ ra sao lúc ấy nhỉ???

• Like
Hạng B2
21/10/06
337
24.844
93

Nghe bác ThichMAZ kể về nhân vật Cường Mỹ mà nghe tủi lòng.
Phía trên có bác DoanhNhi nói ko thích đề tài chiến tranh thì cũng có bác phản ứng. Riêng đối với em (thế hệ sinh sau 1975) thì em rất ghét những ai phủ nhận cuộc chiến tranh của VN. Mặc dù cuộc chiến đó ko bít đúng hay sai, nhưng ở đó đã có máu của dân tộc VN (VNCH và VNDC), có những tình cảm chỉ có thể có được khi đứng trước hòn tên mũi đạn thui.
Bác ThicMAZ tiếp đi bác

• Like
Hạng B2
26/7/05
341
9
18

@ bác thichMAZ: nghe bác khen em khoái quá, mà hồi đó em thuộc loại quậy nhứt khu đó thiệt, con nít đứa nào cũng sợ em hết. Nhưng mà ở đời hình như có bù trừ hết bác ơi, lúc lớn lên đi học đi làm bị ăn hiếp lại, riết em rồi hiền khô, ở cơ quan lâu lâu còn cãi xếp chứ về nhà vợ nói một câu là êm re. Chắc nhờ vậy nên được vợ cưng.

@ bác Der: em hên hơn bác là em được rờ vô mấy cây RPD, RPK rồi. Ở phường đội chỗ em có đủ hết RPD, RPK, DK75, 12ly 8 và là phường có hỏa lực mạnh nhất quận, theo mấy ông trên lý do chính là tại phường có cái sân banh, phải sẵn sàng "chống đổ bộ". Cây RPD của phường em là hàng TQ, nặng gấp đôi cây RPK của LX. RPK chỉ nặng hơn AK chút xíu. Còn tên phân hóa học là NPK bác Der ơi, hồi xưa kêu là phân ba màu, chắc tại hạt phân có 3 màu khác nhau, gồm 3 loại đạm-lân-kali (Nitrate-Phosphate-Kali).

Bây giờ hàng năm dân quân tự vệ đều tập bắn đạn thật, với súng lớn cũng vậy nhưng có kiểu bắn "kẹp nòng" chỉ có ở xứ mình. Mỗi cây súng lớn (12ly 8, DK) có kẹp theo 1 cây AK, có cần nối cò AK với cò súng lớn, bắn thì đạn AK bay tới mục tiêu. Nước nghèo nên hẻo thiệt. Cuối năm ngoái có quay phóng sự tài liệu, bắn 12ly8 đạn xịn, mấy chú dân quân phường lần đầu tiên nghe đạn 12ly8 nổ giựt tưng, mặt xanh lè, may là chưa chú nào ướt quần.:D

Tặng các bác mấy tấm hình coi chơi:

Trung liên RPD:

Trung liên RPK:

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

26.12.1972 là ngày Mỹ ra đòn độc hại , tính đánh sập Thủ đo Hà nội , đợt 12 ngày đêm kéo dài thừ ngày 16.12 , đêm đó trong đợt lúc 20 h , chừng 15 chiếc B52 đồng loạt tấn công bầu trời HN , chưa kề bầy hộ tống đi kèm , chôc khác như Bạch mai , Việt trì bão lữa thế nào em không rõ , riêng khu Khâm Thiên , chiều dài 2 KM , chiều rộng 800 m lãnh đủ 2000 trái bom chùm 500 bảng , thây người văng tứ tung , 2 ngày sau em với thằng bạn mò ra rạp Dân chủ , vừa đi vừa bịt mũi , để kiếm thằng bạn thân , cả buổi hai thằng không nói được câu nào và kinh hồn bạt vía , cứ thấy chỗ nào có ruồi là phải tránh xa , owr dó không tay chân thì đầu mình , cả một bãi mênh mông hàng km 2 chỉ có mấy chục chiếc bình dầu sả , xịt làm sao hết , quan tài đóng vội , hở trong hở ngoài , thê lương lắm .
Mấy anh tự vệ trên nóc nhà trúng mảnh phảo chết nằm mấy ngày không ai biết , Hà nội như một bãi phế liệu không lồ , nhưng mà cao xạ phòng không VN ác chiến lắm , em nhìn thấy máy bay Mỹ bị bắn rụng tả tơi mà tự hào lắm , hồi đó cha chú chỉ ngắm bằng mắt và bắn đón , thế mà đạn lên chụp vô cái máy như ong bầu vậy , nó bật ngửa quay lộn rồi bùng lửa ..chỉ biết vỗ tay ...

• Like
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

@Bác ThichM: Đề tài này sẽ dài lắm đây, cuộc chiến hơn 20 năm với biết bao tang tóc cho cả dân tộc mà hậu qủa còn đến tận bây giờ, tất nhiên ae khơi lại là cũng để qúy trọng những gì đã mất, trong đó có cả em, giữ gìn sự thanh bình đang có. Theo em như bác puma có đề nghị: Bác xem mở topic mới cho tập trung. Chào bác.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

...20 năm...đúng đó.
- Người - con gái - Việt Nam - da vàng ; yêu - quê huơng - như yêu - đồng lúa chín...
- Một ngày mùa Đông - một người Việt Nam - đi đồng vắng ; trái mìn nổ chậm, người chết hai lần, thịt da nát tan...
Lão Phan cho xin cái tựa 2 bài này đê :D

Hạng B2
26/7/05
341
9
18

Bác Fer cho em "nói leo" tí, mời bác vào link sau nghe nhạc Trịnh:
[link]http://www.trinh-cong-son.com/tcs.html[/link] trong đó hai bài "Người con gái VN da vàng" và "Ngụ ngôn mùa đông" bác nhắc nằm ngay kế nhau.
Mà mấy bài này buồn nẫu ruột.

Status
Không mở trả lời sau này.