Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com
Em thấy cái Chủ đề "Xe đêm trước ..." dài quá nên xin phép làm cái mới cho đỡ các bác nào mới mà muốn 8
Hùi xưa chả biết bác Fẹt chạy xe gì mà lái đi đâu làm cái quái gì, nên hổng biết có có biết mấy cái zụ này hông?:D
Số là khoảng năm 1983-84 gì đó nhà em có con tải 5 tấn hiệu Desoto (viết đúng hông nữa), chuyên chạy Bù Đăng, Bù Đốp, Bù Nho, Bù Chí, Bù Gia Mập,.....Chở lúa về cho Sở lương thực, lúc đó em còn bé tẹo thỉnh thoảng cũng đi theo xe, gặp mấy bà bạn hàng hay là khách dọc đường đón xe đi nhờ thì: Lót bao trên đóng lúa mà ngồi, mà hổng ngồi thì làm gì có xe mà đi (trời đón được xe là mừng bà cố nội luôn), mà phải leo lên cái bửng xe mới vào được thùng xe, đi từ Bù....gì đó về đến Sông Bé (hùi xưa S.Bé), thì ngứa ứ chịu nổi gãi như mấy gã đờn ca tài tử gãi đờn zậy(lái xe biểu ngồi đâu là ngồi đó tự ra giá luôn, sướng thiệt. Tài xế = Thượng đế). Mà cái thời đó cũng đâu có *** đứng đường chỉ có trạm thôi, nhưng ngược lại thì có tụi thương binh hay chặn đầu xe, 1 tên thì nằm dưới bánh xe, số còn lại thì nhảy lên xe xin tiền, cũng phải đóng hụi vớ tụi này thường xuyên. Em lại nghĩ đẳng cấp tụi này và tụi *** bây giờ cũng ngang ngửa nhau.
Ấy chà dài quá rồi chờ chút em làm típ

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Anh em ta cùng nhau Fẹt típ

Tui chỉ mới ăn heo rừng ở Bù Đăng thôi, chứ chưa ghé 2 chỗ kia :D
Từ vòng xoay Đồng Xoài, trước khi tới Bù Đăng, rẽ phải, đường nhưa, vô Khu Du Lịch gì đó, có cái trảng cỏ thiên nhiên, đồi cỏ trời xây + hồ nước bự lắm : mấy đồi cỏ nhân tạo sân Golf phải lạy bằng cụ ! Rộng mênh mông, không thấy bìa ! Đường nhưa từ QL 14 vô, có đoạn lên dốc hơn 10%, Land Cruiser 4500 phải bò số 2 (sedan 2.0 chắc phải về số 1). Tui đi hồi tháng 8/2005.
- Desoto minibus : xe Mỹ, 6 xy-lanh thẳng hàng, zin là xăng hay dầu, hổng biết. Ốm yếu như dân ta, nhát được 20 em, có ghế ngồi ngon lành. 2 cửa nhỏ lên xuống cho khách.
Tương đương, có :
- GMC, cũng minibus Mỹ, 6 xy-lanh thẳng hàng, xăng, 3 tới + 1 de, max speed = 200km/h, cửa lùa.
- Chevrolet, bên ngoài cũng như 2 thằng kia, nhưng chưa đi, chưa biết.
- Nhỏ hơn tí, là Mékong Ford (bây giờ, chỉ còn làm xe Đám ma) , có 2 đời : cửa mở + cửa lùa. 6 xy-lanh thẳng hàng, 3 tới + 1 de. Khi kéo cửa lùa về sau (mở), bậc lên xuống (cái step) - dài chừng 4 tấc , sẽ chạy theo đồng thời với tốc độ đẩy cửa, vừa chạy vừa hạ thấp xuống. Khi kéo cửa đóng, quy trình ngược lại. Vận hành bằng ...cơm.
Cả 4 em này đều qua miền Nam trước GP, đều có cần sang số nằm trên volant.
Riêng 3 em đầu, nếu vỏ đúng zin, là hông béo, rất đẹp, rất...cao-bồi Mỹ :D
Đờn ca tài tử + Vọng cổ, nếu "mùi" = khỏi chê !
Guitare chơi Vọng cổ = 5 dây, phím lõm. Cũng có đủ 2 loại đàn thùng, đàn điện. Lão nào ngon, lấy luôn guitare điện của Jazz + nhạc trẻ bình thường (6 dây) vẫn vớt cho ca sĩ Vọng cổ xuống Xề mùi mẫn, ngon ơ, đàm em nghe mà x... d... :D
Bọn Tây Bán Nhà, cha đẻ của guitare, đáng lẽ phải gắn Huy chương cho nghệ nhân VN vụ bỏ bớt 1 dây + khoét phím lõm này à nhe !
Bác Báo Gấm đãi 3 lon KEN đê :D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Măng già, là ...măng già ! Tre = Bambou (Pháp) = Bamboo (Anh).
Ma-măn (hoặc Măn) = Maman = mẹ,má = Mom (Anh).
Măng-giê = ăn, đớp = Manger (Pháp) = to Eat (Anh).
Thêm lon nữa đê :D:mad::D
P/S : tui chỉ biết tí, đủ kiếm cơm, tán tỉnh với sếp xin...lên lương + nghỉ phép, v.v...:D
Nếu gỉỏi hơn, tui đã ra băng sau ngồi lâu roài, bắt lão sếp lên ôm volant thế chỗ, bác ơi...
Fernandoz = tên người, tiếng Xờ-pấy-nịt-sờ (Spanish), tại mê bài hát cùng tên của ABBA :D

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

E thử posst hình tí nhé

Đây là lòai ghi trong "Sách đỏ" đó các Bác

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Hê xe nhà em là chiếc Desoto dạng xe tại có cái thùng bự ở fía sau, xe 5 tấn mà chở tới 11 tấn(zậy mới có ăn chứ), mà hùi xưa cũng chở lậu thêm mấy thước củi 4(dài 4 tấc), trước khi chở lúa là ghé làm vài thước củi để phía dưới sau đó mới đổ lúa lên trên tránh mấy thằng ***(hùi xa xưa quen kiu là thế zụ), mà tụi này leo lên xe cũng xâm dữ lém, nó có 1 cây sắt dài nhọn, xâm chỗ nào "cứng cứng" là bắt "xuống" lúa hết ráo (tụi này ác thiệt..), có mà chít, nhưng gồi cũng wen, nghề nó dại mà. Mà chỡ nhìu nên nó lại có cái trạm cân, ở ngay Chơn Thành. Mà các dạng xe này thường có 1 cái thùng nước làm mát máy ở trên cabin bự "bành ky" nhét cũng được 1/2 thước củi;). Thỉnh thoảng hết lúa chuyển sang chở hột ươi, đi đường gặp trời mưa thì nhìn nhau mà khóc (hột này ăn mát tối ngủ khỏi đội nón luôn, mà gặp nước thì nở như zợ chí fèo). Để em lục lại cái tờ-rí nhớ của em nữa coi, giờ wên hết gồi
P/S: Bác nào biết cái gì hay đã kinh wa thì 8 nhen, tại em thấy bác Fẹt cái wái gì cũng biết nên em để cái chủ đề là Fẹt cho nó xôm:D (bác đừng mắng em nhe)

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

He he...
@ bác SaigonVW post được hình, khỏi ăn cơm cũng no :D
@ Tiếp tục minibus Mỹ ở miền Nam :
- Mékong Ford sơn màu tờ-rắng + chữa thập đỏ, còi hụ : xe Cứu thương của các BV dân sự Mỹ, thuộc các giáo hôi Tin Lành + Cơ Đốc, có "phần hùn" của...CIA :D
3 thằng còn lại, chia ra, gồm :
- 10% chủ VN : mục đích kinh doanh, chở khách, chở hàng, hoặc cho thuê nguyên con, không tài xế.
- 10% của các Cơ Quan dân sự Mỹ.
- 80% còn lại : Quân Đội Mỹ.
Màu xanh dương đậm (xanh Tiger, không bóng) = USAF ( US Air Force).
Xanh ô-liu (xanh rêu) = US ARMY.
Bọn Mỹ cũng dùng cỉơhàng, chở người, chở lính Mỹ quậy phá bị tóm, đưa đón Pilot chiến đấu từ nhà ga ra Hangar đậu máy bay, chở staff của máy bay vận tải quân sư...:D
Để tui dọt vô office cái, chiều về 3 xạo tiếp :D

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Mà hồi xưa hình như biển số xe hổng có phân biệt tư nhân hay Nhà nước gì ráo! bác nào biết cần phơm nhe

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Vài hình xưa cho các bác hoài cổ. Nhận ra chiếc xe nào trong hình không? Mấy chiếc này mấy bữa giờ nói hoài rồi đó.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: HuyTQ
Vài hình xưa cho các bác hoài cổ. Nhận ra chiếc xe nào trong hình không? Mấy chiếc này mấy bữa giờ nói hoài rồi đó.
:D Sashs - Bến Ninh Kiều, Cần Thơ.

:D Góc trái : đuôi xe hơi trắng AUDI.

:D Xà-bông Việt Nam : bây giờ là Bánh mì Như Lan. phía xe Xích lô, lúc đó là Võ Di nguy, bây giờ là Hồ Tùng Mậu - cao ốc bên trái : Vietnam Thương Tín Bank, Hàm Nghi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Mấy chiếc đầu là Roben mà thỉnh thoảng em vẫn gặp, đề pa drim chạy hổng lại nữa. Ở chỗ em có 1 ông già chuyên trị xe này, có nhìu chiếc thay toàn bộ Inox nhìn cũng đẹp lắm

Status
Không mở trả lời sau này.