Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
17/8/06
189
3
18
CH Sếch (Czech)
RE: Anh em ta cùng nhau Fẹt típ

Thánks bac HuyTQ.

Cái ảnh trước cửa Bưu điện TP có nhiều xe gắn máy của SG trước 1975: Mobillette (cá xanh, cá xám), Honda dame, Honda 67, 72 (màu đỏ), Lambretta, Suzuki M93 và 1 chiếc Yamaha. Chiếc Ya này có màu xanh bất hủ và màu xanh này được gọi chết tên là: XANH YAMAHA. (Giống như Red Ferrari).

Tiện thể đố các bác làm thế nào để phân biệt được Honda đời 67, 68, 69 và 72 ?????

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

@Skoda: Nhớ đâu nói đấy sai thì sửa hộ các bác nhá:
Đặc trưng bên ngoài không tính hộp số chủ yếu là bình xăng và tay lái. - H 67 bình xăng nhọn hiện cón nhiều. - H 68 bình xăng trước phình sau dẹp, trên không có sống nối, con nít ngồi thoải mái hơn.- H - 69 gần giống 67, nhưng hai phuộc trước là chụp kín chứ không bọc cao su. H 72: Bình xăng bầu như hột mít, tay lái hình chữ U cao lên, sau này có Honda CD bình xăng cũng na ná. Chỉ nhớ có vậy hông biết trúng bao nhiêu %..:D

Hạng B2
28/11/05
223
4
18
53
Saigon

Trích đoạn: puma.com

Em cũng nhớ những chiếc xe chở than toàn phải cắm thêm 1 cây tre ngay ghi đông mới cầm lái tới, mà khi ngừng thì cũng thêm 1 cây chống xe nữa. Gần nhà em có cái dốc (Dốc Nhị tì) cao ác, nên bọn trẻ hay canh me ra đó phụ mấy lão đẩy than kiếm cà rem
Em còn nhớ lúc đó xài đồng xu, bọn em thỉnh thoảng lấy cây khoai mì cắt 1 đoạn lấy giấy gói vào rồi giả vờ làm rơi. He he mấy lão đẩy xe than bắt đầu 1 quy trình dừng xe thấy mà tội nghiệp, tưởng bở khi mở ra thì trời ơi đất hỡi, bọn em núp xem rồi phá lên cười, nghĩ lại mình ác thiệt dưng mà ai biểu họ tham...........

Cái dốc nhị tỳ này em có đẩy xe than lên rồi nè bác puma , dài thăm thẳm luôn . Và cũng có lần lượm trúng cái gói đồng-cắc-khoai-mì , quê ngắc ặc ặc . Hỏng biết có phải đúng của bác puma gài hông . Mà nói gì thì nói chứ hình như ai mà thấy cái cục đồng cắc đó lần đầu thì mười người hết chín người lụm , nghèo chít cha thấy tiền seo hông ham [:'(] . Chắc hồi nhỏ cũng hay cột tờ tiền nhứ người ta lượm rùi cười nên lớn bị trả báo :D .

Đọc mí bài này dzui ghê , thấy cuộc sống bây giờ sao sướng quá xá .

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Đúng rùi bác Đô ạ, mà hùi xưa đủ trò để quậy phá còn bây giờ thì=> em thấy oải lắm. Em nhớ lúc đó hay chạy rồi bị xức móng chân(va vào đá) sợ bị la cứ hốt y một nắm cát rắc vào thế là hết chảy máu, vậy mà có bị cái quái gì đâu???

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Tại hồi ấy chưa hút chích nhiều, HIV chưa có :D:D Mà cũng lạ chẳng sao thật.

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Em còn nhớ lúc đi câu cá trộm, xung quanh thì kẽm gai không mà dek thằng nào mang dép. "Ăn trộm"=> 1,2,3 chạy cho lẹ chả sợ cái quái gì, đến khi dừng lại thì 1 lỗ là ít, có thằng tới 3 lỗ, ngồi xuống nặn ra 1 tí máu thế là xong, còn bi chừ hả???=>lôi thôi lắm

Hạng B2
28/11/05
223
4
18
53
Saigon

Hồi xưa trong xóm em hay có một chiếc "con cóc" lâu lâu chạy vô đậu . Lần nào cũng bị tụi em dộng cho một cái cùi bắp dzô ống bô rồi kiếm chỗ núp rình . Bác tài ra đề xạch xạch xạch....ẹt ẹt ẹt....Tụi em nín thở dòm cho tới khi nghe " bùm " , cái cùi bắp bắn cái vèo như viên đạn....:D . Thế là cả bọn cười lăn cu chiêng ra luôn .

Không thấy xe con cóc thì buồn buồn nhét cùi bắp dzô bô mấy chiếc Goebel , người ta chổng mông đạp thí mồ tổ luôn mà cũng không nổ :) . Hùi nhỏ nghịch dzui thiệt á .

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/8/06
189
3
18
CH Sếch (Czech)

Bác Phan Tân nhớ chính xác lắm.

Tôi xin bổ sung thêm:

H 67: màu đen. Vè sau bằng nhựa. vè trước bằng sắt.

H 67: Giống H67. Khác bình xăng như bác nói. Bình xăng sơn màu xám (không cùng màu với xe).

H 69: nhìn chung giống H 67 chỉ khác là cặp vè Inox và những chi tiết như bác nói.

H 72: tay lái cao như bác nói. Vè inõx và đặc biệt chỉ có màu xanh (metal) và đỏ (camay).

Bác phan tân nhớ thêm được những chi tiết về phuộc nhún là rất hay.

Câu hỏi cho ngày hôm nay:

Làm sao phân biệt được Honda Cub đời 78, 79 và 80?

Riêng đời 81 sẽ có câu hỏi vào ngày mai.

Khi trả lời nhớ câu hỏi phụ: có bao nhiêu người trả lời như bạn!:D

Status
Không mở trả lời sau này.