Hạng B2
18/6/09
234
0
16
Viẹt Nam
www.kiennho.com
Re:Đi một ngày đàng...

Hình như chỗ bác Thiết đến hồ Lack là chỗ Buôn Jun thì phải. Ngày cháu ở đó còn chưa có cái gì hết. Chỉ là 2 cái buôn của người M'Nong thôi. Phía ngoài là Buôn Lê phía trong là Buôn Jun, Có lẽ cái khu du lịch này nằm ở buôn Jun vì cái buôn này sát ngay với hồ. Cháu đoán là Buôn Jun vì thấy cái hình bác chụp về phía trung tâm huyện. Ở hồ Lak thì ngắm cảnh đẹp nhất là từ biệt điện Bảo Đại. Đứng trên đó có thể nhìn thấy toàn cảnh hồ Lak. Rất đẹp và thơ mộng. Ở hồ Lak có 2 điểm xuống thuận tiện nhất 1 là ở Buôn ZangZé. nếu đi từ BMT xuống thì đến buôn Zangzé trước rồi mới đến trung tâm huyện(Xã Liên Sơn). Còn điểm thứ 2 là buôn Jun thì phải đi qua trung tâm huyện rồi rẻ phải đi ngang qua Buôn Le vào buôn Jun. Cháu đi lâu quá rồi nên giờ nhớ kg biết có chính xác không nữa. Hồ Lak cũng có nhiều loại cá ngon lắm. Nhưng giờ chắc cũng ít vì bị đánh bắt nhiều, Ngày xưa Trai ở đó rất nhiều, con lớn và thịt rất thơm. Nhưng sau này có lần cháu quay lại thì trai đã khá ít và còn toàn con nhỏ, kg biết giờ này đã tuyệt chủng chưa!

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Mình cũng đang thắc mắc là liệu đi từ BMT đến Lak theo đường phía bên phải hồ có tốt hơn không?. Hôm mình đi là theo dẫn đường của Vietmap.Đường bên trái hồ Lak đang bị "cày xới" dữ quá, không biết khi nào mới ngon lành trở lại...
Cá ở hồ Lak vẫn còn nhiều. Bữa cơm tối, trong thực đơn (tại nhà hàng trong khu dl ),có món cá sốt cà chua. Mình nghĩ là cá hồ Lak,vì rất tươi, ngon...
Mùa này, nhiệt độ ở khu dl hồ Lak mát mẻ, về đêm hơi lạnh. Có thể hồ nước rộng ở độ cao #600m đã giúp cho Lak có khí hậu dễ thương như vậy.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Các bác thấy đó,"cụ" già một mình với chiếc xe xưa cũ yếu ớt vậy mà dám đưa theo những 6 vị khách toàn nữ chân yếu tay mềm đi chu du khắp chốn như vầy quá COOL luôn !

Chúc mừng bác vừa có chuyến đi mới tuy gian khổ nhưng lại sung sướng ở một khía cạnh khác bác nhé!Kinh nghiệm sử dụng GPS trên xe là ta nên "mồi thuốc" cho em PPC bác nhỉ!Trong 2 cái hình nhỏ chụp bản đồ tracklog đi đèo chuối...có đọan cua quẹo bị sai lệch vệ tinh hay là do đường mới nắn lại cho gần hơn hở bác?:cool:

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Với những bản đồ cũ trước đây,sai lệch như vậy rất thường thấy bác ơi. Vietmap cũng còn nhiều đoạn "đi mây về gió" luôn. Chỉ những cung đường nào trên bản đồ được chỉnh lý theo tracklog là "chắc như bắp" thôi !

Hạng B2
18/6/09
234
0
16
Viẹt Nam
www.kiennho.com

Mr.Thiet nói:
Mình cũng đang thắc mắc là liệu đi từ BMT đến Lak theo đường phía bên phải hồ có tốt hơn không?. Hôm mình đi là theo dẫn đường của Vietmap.Đường bên trái hồ Lak đang bị "cày xới" dữ quá, không biết khi nào mới ngon lành trở lại...
Cá ở hồ Lak vẫn còn nhiều. Bữa cơm tối, trong thực đơn (tại nhà hàng trong khu dl ),có món cá sốt cà chua. Mình nghĩ là cá hồ Lak,vì rất tươi, ngon...
Mùa này, nhiệt độ ở khu dl hồ Lak mát mẻ, về đêm hơi lạnh. Có thể hồ nước rộng ở độ cao #600m đã giúp cho Lak có khí hậu dễ thương như vậy.

Hồi cháu còn ở đó thì đường phía bên phải hồ Lak là không có. còn đường phía bên trái là đường liên huyện. Ngày đó chưa có lối thông sang Đà Lạt. đi theo đường phía bên trái chỉ có 1 điểm có thể tiếp xúc trực tiếp với hồ Lak là tại buôn Zangzé. Còn các điếm còn lại thì phải đi vào đường nhỏ. 1 là đi vào lối vào biệt điện. 2 là đi vào lối doanh trại quân đội. Hình như là chỉ huy quân sự huyện(Lâi lắm rồi nên cháu nhớ kg rõ) 3 là đi vào buôn Jun như cháu có nói ở trên. Còn đường huyện Lak thì có lẽ sẽ còn như vậy dài dài. Theo cháu là cái đầu của các lãnh đạo ở đó còn phải cải tạo lại nhiều. Còn ở hồ Lak mát mẻ thì đúng rồi. Vì cái hồ chính là cái máy điều hòa không khí khổng lồ. Hồi cháu ở đó không khí mùa nào cũng mát cả. Ở hồ Lak cháu chỉ ớn nhất 1 điều là Đỉa và Vắt nhiều kinh khủng(Hồi cháu ở đó). Có những con đỉa to như ngón thay cái, dài khoảng 15cm cháu bơi xuồnng trên hồ mà mà nó cứ bơi theo xuồng hoài. Có lần cháu mượn xuồng độc mộc của người đồng bào đi 1 vòng quanh hồ mà từ 7 giờ sáng đến 5 giờ chiều mới về đến chỗ cũ. Mệt khủng khiếp nhung mà thích lắm. Cái cảm giác của 1 cậu bé 13 tuổi 1 mình 1 xuồng bơi vòng quanh cái hồ rộng lớn quả là khó tả.

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

Wao! một cậu bé mười ba tuổi...nể bác ghê!
Bác Thiết ơi lần này bác chở theo toàn là mỹ nhơn thế...?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

mợ tài nói:
Hè...3 cô em gái và 3 cháu gái (con các cô),gọi Mr.Thiet bằng "Cậu" theo cách gọi Miền Nam.
Các cô em mình là những "cổ đông" của Asia , dù giấy đăng ký mang tên Mr.Thiet.
Một mô hình hơi "độc" của cả đại gia đình không giàu,toàn dân trí thức,nhưng ai cũng ham vui. Bàn đến "đi chơi" là 100% nhiệt liệt hưởng ứng.
Hôm đó,Asia định xuôi xuống Madagui, nhưng tình hình đèo Bảo lộc đường xấu,nên chỉ vào Dambri rồi ...go back !

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Wow,chơi xe ... Asia mà cũng theo cổ phần thì quả là rất độc đáo đấy!Các bác chưa nhiều tiền mà vẫn mê 4B hãy học hỏi cách chơi xe của bác Thiết nhé!

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Mr.Thiet nói:
mợ tài nói:
Hè...3 cô em gái và 3 cháu gái (con các cô),gọi Mr.Thiet bằng "Cậu" theo cách gọi Miền Nam.
Các cô em mình là những "cổ đông" của Asia , dù giấy đăng ký mang tên Mr.Thiet.
Một mô hình hơi "độc" của cả đại gia đình không giàu,toàn dân trí thức,nhưng ai cũng ham vui. Bàn đến "đi chơi" là 100% nhiệt liệt hưởng ứng.
Hôm đó,Asia định xuôi xuống Madagui, nhưng tình hình đèo Bảo lộc đường xấu,nên chỉ vào Dambri rồi ...go back !

Thế này thì càng thấy hâm mộ bác Thiết và gia đình bác hơn rùi. Chắc học theo bác ko nổi wá. Em có nhiều ae bạn bè ở Nha trang nên năm nào cũng vô chơi một đôi lần. Ko biết có đc diễm phúc diện kiến bác để học lỏm bác đôi ba điều. Là e nhỏ tuổi hơn nên phải "diện kiến" bác trước đấy ạ! Chúc bác và bác gái luôn vui khoẻ, đi chơi nhiều nhiều nhé. Còn viết bài cho ae OS xem, coi như đc cùng bác rong ruổi vậy.

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Mr.Thiet nói:
Asia lại vừa lang thang một lộ trình 825km...
Hôm đầu, từ NT đi BMT treen QL26. Vốn là đường quen, nên khi khởi hành,mình không cắm "mồi thuốc" cho PPC. Vừa đi vừa 8. Vui chuyện, không chú ý,PPC hết pin khi nào không hay. Thế là mất một đoạn Track log :

Asia kể chuyện...

Đèo "Chuối" và đèo Phú mỹ trên đường từ Lak đi Liên khương :

Asia kể chuyện...
Asia kể chuyện...

Bác Thiết ơi cái tracklog bác làm thế nào vậy ạ? Phải có bản đồ trong MT phải ko ạ?

Cái OziExplorer bác cài ở máy tính phải ko ạ? Trông cũng đẹp đấy, chữ nghĩa rõ ràng dễ đọc nhưng có routing đc như VM ko? Em đang dùng (cũng mới đc vài hôm thôi) máy HTC Touch HD có cài R12 (miễn phí) + V17 (bản quyền) mỗi bản mất độ 1-2 ngày đau đầu tự khám phá (chả có hướng dẫn gì cả bác ạ) nay đã dùng tạm ổn. Nhưng ko thấy thích "ông" VM này lắm vì còn nhiều bất cập và giao diện thì xấu đui, chẳng "prồ" tí nào. Bác có nhận xét gì mới về R12 và V17 ko ạ? Có cái gì hay hơn ko hả bác. Em mới tham gia 4room này đc vài ngày thấy có mấy bác rất giỏi (đặc biệt là bác đấy ạ) nên muốn học hỏi nhiều điều từ các bác ạ!