Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
Re:Đi một ngày đàng...

hi hi, cái thủy điện mi ni này hay ghia... làm sao học hỏi được nhỉ... công xuất vầy sài được những món gì hả bác?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Hè...chỗ trang trại của nhà mợ nếu chưa có điện,mà có dòng suối nhỏ thì làm thuỷ điện kiểu này, theo mình nghĩ là rất ...Ok.
Với kiểu tua bin đứng,kéo một mô tơ được chế lại thành máy phát điện đồng bộ. Thật đơn giản. Trong hình là cái mô tơ không nhãn mác, nhìn bộ dạng chừng 2.8KVA. Làm MPĐ chắc được chừng 1.5KW. Thắp sáng được vài chục bóng đèn...

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178

Mr.Thiet nói:
Lưu lượng nước không nhiều, độ cao tạo thế năng chưa tới 2m. Vậy mà hệ thống thủy điện thô sơ này cũng phát được trên KW. Hay thật . ( Trong thực tế, cái bánh đà bằng gang đúc,đường kính chừng 600mm,đang quay tít...thò lò !) :

Asia kể chuyện...
Máy phát này có bộ hãm cánh quạt không vậy Bác Thiết? Hay khi không dùng tới thì tháo dây cu-roa ra?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Mình nghĩ là ở trạm này, họ để mpd chạy liên tục. Nếu mức nước hồ chứa lên cao,sẽ tràn qua bờ đập. Còn muốn ngừng quay, có lẽ dùng biện pháp bịt đường ống ?!.

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Mr.Thiet nói:
Asia chở 7 (cả tài) ra PY. AE PY đi bằng xe UB. Mình là "anh hai" của cô em út, bạn đồng khoá với ae ngoài PY. Năm ngoái cũng có lái xe ra nên lần này ae nhận ra ngay. Lần trước đi PY cũng chở 6 cô (giáo). Lên đèo cả, bị 1 xe 4 chỗ qua mặt, mình nói : Xe đó chạy ngon,nhưng giỏi lắm cũng chỉ chở được 4 "cái". Xe mình hiện đang chở tận 6 "cái".Thôi,cho nó qua,vội gì !. Mọi người đều cười vì biết mình nói đang chở cái gì...
QL1 vào lúc mới lên đèn,mật độ xe rất đông. Nhiều xe phóng nhanh,lấn đường,vượt ẩu...Chẳng trách tai nạn GT luôn rình rập trên từng m đường . Chẳng thể hy vọng giảm tai nạn,cho dù đường sá có tốt hơn mà ý thức người lái xe không được cải thiện !!!

Xin kính chào bác Thiết, bác chưa biết em, nhưng mấy ngày rồi em ăn OS, ngủ OS nên đã đọc nhiều bài của bác, xem cả ảnh của bác (đeo nhiều huân huy chương ấy ạ) rồi. Thấy bác đúng là lứa tuổi đàn anh của em (em SN1958 bác ạ), mà quả là hiểu rộng biết nhiều, tuổi lớn tài cao. Ngưỡng mộ, ngưỡng mộ. Chúc bác luôn mạnh khoẻ phong độ như "vưỡn vậy" để chúng em còn cắp tráp theo học bác nhé. Bác ở Nha trang, khi nào em có dịp vào đó nếu bác không phiền, em cũng mong được gặp bác để say 'hi" với bác ạ.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Asia lại vừa lang thang một lộ trình 825km...
Hôm đầu, từ NT đi BMT treen QL26. Vốn là đường quen, nên khi khởi hành,mình không cắm "mồi thuốc" cho PPC. Vừa đi vừa 8. Vui chuyện, không chú ý,PPC hết pin khi nào không hay. Thế là mất một đoạn Track log :

Asia kể chuyện...

Đoạn NT- BMT, tưởng là đoạn đường xấu. Trái lại đây là đoạn tốt nhất trong cả lộ trình.
Theo Vietmap R12, Asia đi thác Draysap . VM chỉ vào con đường mà XNL bị "kéo xe" hồi gần đây. Thật vớ vẫn! Cả Draysap và Gia long đều thiếu sự đầu tư của DL Đăk nông...nên tình hình thua xa bên Draysap của Đaklak. Lại nữa, nếu đi từ BMT, đường đi lại xa hơn...
Thì ra,thác Draysap,Gia long, Trinh nữ ở giáp giới 2 tỉnh (vốn trước là 1). Thế là mỗi anh mở một đường để...bán vé. Ai đã đến Draysap bên Đaklak,nay vào Đraysap của Đak nông, sẽ có cảm giác như bị...lừa !

Asia kể chuyện...

Sau khi bị "tẽn tò" ở Draysap, Asia "cố đấm ăn xôi" (vì vé mua chung cho 2 nơi) đi thác Gia long ,sâu vào rừng thêm 6km. Con đường hẹp,2 xe không thể tránh nhau, cỏ mọc như rừng Amazon...Cũng may, đến cuối đường cụt, Asia có thể trở đầu quay ra,chỉ với 1 "đỏ"...
Thật chán. Thôi, tranh thủ đi Hồ Lack vậy, PM rồi.
Oài...Từ BMT đi Lak cũng không phải là trên con đường sung sướng. Có lẽ vì vậy, giá phòng đôi "resort" 3 sao ở Lak chỉ 250k kèm ăn sáng và giải khát (free). Những ngôi nhà nhỏ ven hồ, đủ đủ tiện nghi. Tại đây có hồ bơi chung ,có ngăn riêng cho trẻ em?. Hai ngôi nhà sàn dài, có cho khách trọ (40k/người)...
Nhiều nhân viên người dân tộc nhưng phong cách phục vụ rất hay. Bữa tối cho 7 người ( theo Asia), ngon, bổ, rẻ và no chỉ tốn 195k. Các thức uống để sẵn ở nhà nghỉ có giá gần như ngoài thị trường. Tại nhà ăn có Wifi ( đọc trong tờ giới thiệu, nhưng chưa thử, ở nhà nghỉ không bắt được,có lẽ hơi xa).
Nhà nghỉ khu dl hồ Lak :

Asia kể chuyện...

Vài bông súng trên hồ :

Asia kể chuyện...

Từ huyện Lak, Asia theo QL27 đi Liên khương . Đoạn đường này có nhiều đèo dốc. Đường sá cũng hơi tệ, dù muốn chạy nhanh cũng "không dám đâu". Không phải vì "súng" mà vì đường xấu,lại rất nhiều...bò :

Asia kể chuyện...

Giúp hạn chế tốc độ trên đoạn đường có cắm biển báo :"Đoạn đường thường xuyên kiểm tra tốc độ". Những em "bò lạc" này thật có ý thức. Đáng khen ! :

Asia kể chuyện...

Đèo "Chuối" và đèo Phú mỹ trên đường từ Lak đi Liên khương :

Asia kể chuyện...
Asia kể chuyện...

Từ Liên khương đi Bảo lộc, có đoạn dài chừng hơn 4km "đường chờ tráng nhựa". Đá dăm lởm chởm, ổ gà ổ chó nhiều vô kể, khiến Asia phải rón rén lò dò từng "bước". Chỉ sợ lủng lốp...

Asia kể chuyện...

Qua Bảo lộc,vào Dambri. Cũng chưa có gì thay đổi so với năm ngoái, ngoại trừ giá vé tăng gấp đôi và xây thêm vài nhà nghỉ trong khu dl,với giá phòng ...đủ để Asia bỏ chạy,ra Bảo lộc ngủ qua đêm.
Sáng nay, Asia lại phải bò trên "đoạn đường đau khổ" một lần nữa để đáo gia qua ngã Đalat. Vào Thủy tạ trên hồ Xuân hương nhâm nhi cà phê, kem ly...và mần tấm hình lưu niệm :

Asia kể chuyện...

Chiều nay, về đến NT sớm mặc dù đoạn đường từ chân đèo KV đến Diên khánh cũng không chạy nổi mức trung bình 30km/h.
Đèo dốc và đường sá quá tệ,khiến Asia chở 7 người trên hành trình 825km mà uống hết 750k xăng. Thảm hại chưa từng thấy !!!

HAC
Hạng C
31/3/07
707
16
0
53

Vậy là xe bác chạy có hơn 6,3l/100km quá hay rồi bác à, với em con số này là quá lý tưởng.
Với đợn đường như vậy mà thuê xe chí ít cũng 2tr, vậy là chuyến vừa rồi bác lãi hơn triệu nhỉ he he he ... em zọt nha

Hạng D
29/11/04
3.494
16
38

Quá 
bác Thiết ơi, em ngưỡng mộ bác quá đi thôi. 

Hạng B2
18/6/09
234
0
16
Viẹt Nam
www.kiennho.com

Bác Thiết ơi bác đi chơi vui quá à. Cháu ước gì đến khi tuổi của bác còn được như bác thì hạnh phúc quá! Vừa rồi bác đi BMT là quê hương thứ 2 của cháu đó. ngày xưa nhà cháu ở gần hồ Lack đó. Đến bây giờ cháu vẫn mê hồ Lack. ngày xưa cháu hay ra hồ hái khoai môn về làm thức ăn cho heo. Thấy bác có chụp hình về hồ Lack nhìn kg nhận ra cảnh cũ nhưng vẫn thấy lòng nao nao. Giờ sống trên đất SG xô bồ và náo nhiệt, mải lo chuyện cơm áo, gạo tiền nhưng thỉnh thoảng vẫn nhớ về chốn xưa. Hy vọng có chuyến đi Nha Trang sẽ xin được diện kiến bác. Chúc bác luôn khỏe mạnh và hạnh phúc!
Khi đang viết bài này thì thấy trên FR chỉ có 2 bác cháu online. Vậy mà kg được chat với bác. Tiếc thật. Hôm nào chắc cháu phải nhờ bác chút kiến thức về xe hơi để sửa chiếc Peugeot 305 xì cút của cháu. Giờ thấy nó giở chứng và biết là mình mua hố (24tr) nhưng vẫn kg hối hận. cháu đang học theo bác Thiết tự sửa xe đây. Chắc kg giỏi được như bác nhưng đó là cái thú thích vọc của cháu. có gì bác Thiết giúp cháu với nhé. Chúc bác hạnh phúc!

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

...Sau những đoạn đường cát bụi,đá dăm và các loại ổ...Asia đến khu du lịch hồ Lak khi nắng chiều ngã bóng :

Asia kể chuyện...

Du khách có thể thưởng thức văn nghệ dân tộc và nghỉ qua đêm trong những ngôi nhà sàn dài này :

Asia kể chuyện...

...Cũng có thể vẫy vùng dưới hồ Lak hoặc bể bơi trên đồi :

Asia kể chuyện...

Nhà "thuỷ tạ", nơi ăn uống. Tiếp viên phần lớn người Mnong. Họ có thể giao tiếp với khách bằng tiếng Anh, tiếng Kinh và trao đổi với nhau bằng tiếng dân tộc. ( Coi chừng các em giỏi ngoại ngữ hơn nhiều du khách đấy nha!):

Asia kể chuyện...

Từ khu du lịch hồ Lak, nhìn xa xa bên kia hồ là trung tâm huyện Lak :

Asia kể chuyện...