Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Re:Đi một ngày đàng...

Chân dung GĐ KTV khu vực Phú Yên Tạ tấn Đông (Mr.Thiet trích từ hình tập thể, chụp nhân 20 năm thành lập THPY) :
Asia kể chuyện...

So về tuổi tác ( với Mr.Thiet), Mr.Đông thuộc lớp đàn em. Nhưng nay vội bỏ đi trước, coi như Tiền bối. Có linh thiêng, chắc Mr.Đông cũng vui vẽ nhận " danh hiệu" này.
....
Đầu giờ chiều nay, đài PTTHKH cử đoàn ra viếng tang.
Đồng chí Tạ tấn Đông , nguyên tỉnh ủy viên Phú Yên, nguyên Giám đốc đài TH VTV khu vực Phú Yên, nguyên phó bí thư Đảng ủy KTV PY, đã từ trần, thọ 64 tuổi.
Tang lễ được tổ chức tại nhà riêng ( Đường Lê Duẫn, tp Tuy Hòa) :
Asia kể chuyện...

Giàn bông giấy, nơi TTĐ thọ nạn, cao chưa tới 3m. Nhắc điều này để mỗi chúng ta cần cẩn thận hơn, dù chỉ là việc chăm sóc cây cảnh :
Asia kể chuyện...

Vĩnh biệt một người bạn tốt ,mà sinh thời, ông đã được rất nhiều người yêu mến.

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

.
chia sẻ nối ngậm ngùi của bác Thiết!
người tốt thương ít may mắn! nhưng chắc bác ấy đã được đến một nơi tốt đẹp hơn thế giới của chúng ta rồi, bác nhỉ!
(hậu sinh muốn nói vui nhưng lại nói năng sơ suất..., chỉ là số nhỏ... bác đừng để tâm ạ!)
.
giờ con xin kể chuyện...không buồn góp vào:)
kể dài ra tý cho nó...lắm chuyện ạ!:D
hôm qua mt đi Đồng nai, đã có cơ hội dùng em bơm điện dự phòng. nhiều đến mức thấy nó nóng rực lên, cứ sợ nó... tèo trước khi bơm xong được mấy cái bánh xe

.
trời miền đông hơi quá ngọ,
đường 25B nắng tóe lửa lè lữoi trâu bò!
em kia morning xanh chảnh chuối ngập ngừng bò đi, đang phân vân nên ở lại gặp thêm một người hay nên tránh trước dòng xe cộ đi chơi tràn về qua ngả phà Cát lái, thì nghe có tiếng gì như một tiếng rít nho nhỏ...rất đáng ngờ.
bò thêm đoạn nữa nghe chừng cảm giác lái hơi khang khác hay bụng dạ đã sinh nghi từ trước, mt tấp vô cây xăng xin đứng nhờ (trốn nắng) để kiểm tra xe. 2 em nhân viên bơm xăng xúm vô...
cả hai bánh xe bên tài đều mềm hơn bên kia.
may quá: CÁI BƠM KỶ VẬT!
cách dùng thì... mò ra được, nhưng cách đọc/hiểu đồng hồ áp suất và mấy thứ liên quan thì phải hỏi... người cung cấp...

người và bơm hì hục 3 lần bơm đạt áp suất cần thì... khi rút cái vòi bơm ra, nó đều mang theo cái ống van kim loại!
bánh xe xì hết hẳn hơi.
:(
thế này là cái van hư rồi còn gì!
chỉ còn cách thay bánh sơ-cua!
phấn khởi nghe nhà cung cấp bơm nói rằng nếu ốc bánh xe mà xiết k cứng đủ cũng k sao vì khi chạy nó sẽ tự siết vô! mt lấy kích kích bánh xe lên rât...dễ dàng dù cái tay đòn quay kích khí hơi...ngắn!
nhưng... cái con bù-loong

hai em nv bơm xăng nặng lối 8 chục ký đứng lên ống tuyp mở ốc mà nhún nhảy đã đời các con ốc chẳng suy suyển
lúc này kết nối được với bác Hà SOS, em liền hỏi bác ấy rằng mở ốc bánh xe thì vặn về bên nào là đúng ạ!

làm theo bác ấy chỉ nhưng vẫn k mở được...
bác Hà hỏi em địa điểm chính xác để kêu người trong sos trợ giúp trực tiếp mặc dù em nói bác ấy đừng báo ai đi vì trời quá nắng và đường quá xa, chỉ cần bác ấy hướng dẫn em mở được cái bánh xe ra là ok...vv và vv...!
.
ngay lúc đó thì xuất hiện một bác tài chạy vios đi... chơi ngang qua!
bác ấy thấy cảnh mở bánh xe thì...chịu k nổi! liền ghé dzô... hạ ngay kích xe xuống
sau đó đạp 1 phát nhè nhẹ là mở được con ốc bánh xe

em vội báo ngay cho bác Hà biết: lâu quá em k thay bánh sơ-cua nên quên mất thứ tự các động tác![:O] may quá, lúc ấy bác Hà đinh đích thân sang cứu hộ em nên đã đi được 1 đoạn... em phải xin lỗi và nhờ bác... quay về nhà tìm hộ em một gara nào đó nằm trên đường về...
nhưng... khi hạ kích xuống mới biết cái bánh sơ cua cũng...mềm...có lẽ từ lần thay trước
thế là cái bơm điện lại được dùng kịch liệt!:D
tổng cộng em nó bơm cả 3 bánh xe với gần 12 ký hơi hôm đó!
em nó khỏe và làm việc chăm chỉ... quả là em nó k còn yếu nữa đâu ạ!
.
cái bơm đúng là một vật rất cần, có thể giúp mt thiệt nhiều!;)

.

• Like
Reactions: Mr.Thiet
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Mr.Thiet rất phấn khởi khi biết tin " Cái bơm kỷ vật" đã giúp mợ được việc.
Cái bơm này, hiện tại đã " tự động" điều chỉnh áp suất không quá 3.2Kg/cm2 . Các xe con,thường chỉ bơm 2.2-2.5 kg/cm2, nên mức tối đa 3.2 là dư, nhưng không đến mức...nổ lốp. Khi bơm, mợ chú ý kim đồng hồ lên 2.5 thì tắt ( công tắc) và tháo dây bơm. Khi không chạy bơm, nối ống bơm vào máy và van lốp, đồng hồ sẽ báo mức hơi hiện tại trong lốp xe.
Chúc mợ mau thành thạo trong việc tự " cứu hộ", vốn là những việc cần đến bàn tay đàn ông. Nhưng giờ...Mợ hãy nghĩ đến các tiền bối, là những nữ quân nhân lái xe trên đường Trường Sơn năm xưa !.
Cách lắp ống bơm hơi cho đúng . Khi lắp đầu vòi bơm vào van lốp, bẻ cần ép xuống để vòi bơm giữ chặt và kín miệng van . Khi tháo vòi, bật cần ép lên, sẽ lấy ra nhẹ nhàng . (Trong túi đựng bơm, còn có vài phụ tùng dùng bơm bóng, thổi bụi, đựng trong một túi nhỏ ) :
Asia kể chuyện...

Lốp Morning ( và nhiều loại xe con khác) chỉ cần bơm đến mức vạch xanh hoặc đỏ trong hình ( 2.2-2.4 kg/cm2. #32 psi ) :
Asia kể chuyện...

( Kim đồng hồ đang chỉ mức áp suất tối đa trên bơm chế lại ).

• Like
Reactions: caosonlocks
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Mấy tháng nay, Asia 3030 phải đi...ở đậu nhà cô em. Lý do là Mr.Thiet cho thèng cháu ngoại chỗ đất nhà bếp cũ,để nhà nó xây lầu. Vừa rồi, công việc đã tàm tạm. Đón 3030 về lại chốn xưa, nơi có cái vòm tôn nhựa mà Mr.Thiet đã mần từ 20 năm trước và giờ lại tự làm mái che bằng tôn lấy từ bếp cũ ...
" Châu về Hợp phố" mặc người,
Xe về mái lợp vẫn tươi sắc màu.
Tám năm đã lắm dãi dầu,
Mấy mươi ngàn dặm bạc đầu gió sương.
Duyên may gặp được người thương,
Nhẹ lòng nửa kiếp tha hương với tình...
Asia quê tận xứ Hàn, khi gặp Mr.Thiet thì đã..." Thuyền em rách nát...", bởi hơm chục năm "làm dâu trăm họ". Trăm thì nói quá, chứ em có đến hơn 5 cái "cà vẹt" trong túi hồ sơ lý lịch.
2 năm đầu vừa chạy vừa phục hồi...xa phẩm. 6 năm nay, em đã lại là "gái nhà lành", ngoan hiền, chịu thương chịu khó. 21 tuổi theo cụ 70, vẫn...sướng .

Lâu quá rồi không về xóm cũ, Thêm một bài gợi nhớ tình xưa. Tháng ngày thấm thoắt thoi đưa...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/6/08
2.310
550
113
Nhà tui chứ đâu.
Chào mừng Bác Thiết quay về Xóm.
Vẫn nhớ Bác với những post bài chia sẻ kinh nghiệm vụn vặt nhưng vô cùng hữu ích. Chúc Bác sức khoẻ và nhiều niềm vui trong cuộc sống.
Trân trọng.

Mấy tháng nay, Asia 3030 phải đi...ở đậu nhà cô em. Lý do là Mr.Thiet cho thèng cháu ngoại chỗ đất nhà bếp cũ,để nhà nó xây lầu. Vừa rồi, công việc đã tàm tạm. Đón 3030 về lại chốn xưa, nơi có cái vòm tôn nhựa mà Mr.Thiet đã mần từ 20 năm trước và giờ lại tự làm mái che bằng tôn lấy từ bếp cũ ...
" Châu về Hợp phố" mặc người,
Xe về mái lợp vẫn tươi sắc màu.
Tám năm đã lắm dãi dầu,
Mấy mươi ngàn dặm bạc đầu gió sương.
Duyên may gặp được người thương,
Nhẹ lòng nửa kiếp tha hương với tình...
Asia quê tận xứ Hàn, khi gặp Mr.Thiet thì đã..." Thuyền em rách nát...", bởi hơm chục năm "làm dâu trăm họ". Trăm thì nói quá, chứ em có đến hơn 5 cái "cà vẹt" trong túi hồ sơ lý lịch.
2 năm đầu vừa chạy vừa phục hồi...xa phẩm. 6 năm nay, em đã lại là "gái nhà lành", ngoan hiền, chịu thương chịu khó. 21 tuổi theo cụ 70, vẫn...sướng .

Lâu quá rồi không về xóm cũ, Thêm một bài gợi nhớ tình xưa. Tháng ngày thấm thoắt thoi đưa...

Chi Hội Trưởng XNL
12/8/12
3.438
423
83
Sài gòn
Nhớ bác Thiết & cái thớt Asia kể chuyện. Con đọc hết thớt này trước khi vào xóm. Chắc lâu quá bác bận việc nên ít post bài nên nó trôi đi xa. Mong bác tiếp tục truyền kinh nghiệm cuộc sống cho bà con trong xóm ạ. Con chúc bác và cả gia đình khỏe.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Người Mẹ 97 tuổi của ae nhà Mr.Thiet, từ trần đã hơn 2 năm. Tháng trước,mấy anh em đã đem những thứ còn lại ở cõi trần,ra nghĩa trang "hoá" cho Bà. 3030 đã góp sức làm những việc cuối cùng cho Cụ...
Mr.Thiet, hồi này đã là lão tài già,tự nhiên lại ham chơi flycam rẻ tiền. Mà flycam ở VN, có lẽ nghĩa trang là nơi... an toàn nhất .

• Like
Reactions: Hcivic and tu nhi
Tập Lái
17/7/18
4
5
3
Các bác ơi cho em xin thông tin chỗ bán phụ tùng xe Asia ở Hà Nội với được không ạ ? Xe em đang hỏng két nước làm mát và nắp chia điện. Em cảm ơn các bác ạ.