Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.641
113
35
Những ngày cuối năm cả nhà lại muốn rong chơi đây đó....
Xe mới bảo dưỡng 25.000km, chị nhỏ mới kết thúc học kì 1, xuống Cần Thơ lấy bằng lái bị giam.. vậy là đã có lí do quá hợp lý để đi rồi... Gết Gô thôi...hí hí..
Nghe nói dưới Sa Đéc đang chuẩn bị Festival lớn lắm... nên...Đồng Tháp là điểm đến đầu tiên.

Ba ơi mình đi đâu thế? 4N3Đ Đồng Tháp, Vĩnh Long, Trà Vinh, Bến Tre .. những đặc sản miền Tây ngon

------ Ngày 1 ( thứ 5) :
Xuất phát 5h sáng như mọi khi, đường xá thông thoáng, 7h15 đã có mặt ở Đồng Tháp, dừng chân ở " miền gái đẹp " Nha Mân, nhưng chỉ thấy gái bên cạnh là xinh nhất ;)

Check-in nhà thờ Nha Mân xong qua đối diện là hủ tíu Vĩ Văn, quán này được nhiều Oser khen ngon lắm, mà em ăn thấy bình thường, giá 50k/tô thấy khá chát..

Ăn sáng xong, cả nhà di chuyển đến địa điểm gần đó là Chùa Lá Sen, ngôi chùa độc đáo với những lá sen to khổng lồ cùng một không khí nhẹ nhàng tĩnh lặng, gần gũi.. rất nên ghé thăm quan..

Tới chùa nhớ làm chén đậu hủ hạt sen thơm ngon và trứng chim trĩ luộc béo bùi ( ngon hơn nhiều lần trứng gà...)

Tham quan chùa xong, thẳng tiến đến Lai Vung, Quýt hồng Lai Vung đang vào mùa, ghé vườn quýt chèo thuyền tham quan, hái quýt ăn , uống nước ép quýt mát lạnh...

Tất nhiên là sẵn tiện ghé mua đặc sản Nem, bì Lai Vung lên xe nhâm nhi, nem ngon , bì ăn rất cuốn...

Đến trưa, tranh thủ chạy qua Cần Thơ lấy bằng lái , trên đườg đi ghé qua nhà hàng Sông Thoại Long Xuyên ăn 2 loại cá đặc sản miền Tây cho biết, Cá mè hôi ( hấp cơm) và cá heo ( nếu mẻ )... thấy cũng ngon nhưng không đặc sắc lắm, giá chát , mắc so với độ ngon .haha...

Tới Cờ Đỏ, Lấy bằng lái xong cũng xế chiều, về lại Đồng Tháp, ghé huyện Lấp Vò thăm quan xã Định Yên . Chợ chiều lặng lẽ , đình thần bên dòng sông, những con đường làng với nghề làm chiếu hơn 100 tuổi... một vẻ đẹp rất kí ức, rất rung động... đáng tới để cảm nhận nhé mấy bác.. nên tới chiều tối sẽ thơ mộng..

Rời Định Yên về Sa Đéc , nhà em ở Homestay Hoa Ếch trên đường Trường Sa, homestay nằm bên sông , đẹp ngon bổ rẻ chỉ 300k/đêm.. mùa này Kinh tế buồn, du lịch ế ẩm, đi đâu cũng thấy vắng vẻ, mấy khách sạn, homestay le que vài khách, nhưng em lại thích vậy, nhẹ nhàng dễ chịu .kkk.

Nhận phòng tắm rửa và đi ăn tối, tiếp tục phải ăn hủ tíu Sa Đéc thôi, đặc sản mà, tối nay em ăn ở Phú Thành, ngon hơn Văn Vĩ nhiều á, có hắc xì dầu đậm đà, mà chỉ 30k/tô thôi, mấy bác không thích ăn ngọt cứ nói họ không bỏ đường hoặc bỏ ít... Ăn xong đi dạo và kiếm chè hạt Sen trên đường Trần Hưng Đạo ăn, xuống Đồng Tháp kiếm món gì có hạt Sen là auto ngon nhen ;))

------- Ngày 2 ( thứ 6 )
Buổi sáng thời tiết mát mẻ cực dễ thương, dậy sớm đi dọc bờ sông rồi đi ăn sáng . Bánh tầm bì Sa Đéc chú Dũng, vợ ăn bánh tầm, chồng ăn bánh hỏi, con ăn cơm tấm, hết 70k rẻ bèo mà ngon..

Ăn sáng xong tham quan nhà cổ Huỳnh Lê Thủy gần đó, 80k vé vào cổng cho cả nhà thăm quan và nghe thuyết trình cũng hay ho...

Tiếp theo qua tham quan làng Hoa Sa Đéc, làng hoa đang chuẩn bị cho Festival nên nhộn nhịp. Cảm nhận được không khí năm mới, tết đến gần, mấy bác có tham quan thì đi trước 20 âm lịch sẽ rực rỡ nữa đấy... rất sinh động..

Tới trưa, rời Sa Đéc, chia tay Đồng tháp. Qua Vĩnh Long xem có gì hay ho không....
Đầu tiên là check-in 2 cây cầu Mỹ Thuận cái nè.. đẹp nhỉ...

Dạo 1 vòng thành phố, rồi google xem có gì hay không.... mà thấy Vĩnh Long hơi khô khan chả có gì..... Nên thôi , tìm đặc sản ăn trưa , tìm cá Cóc Vĩnh Long mà mùa này không bán nên đi xa tí ăn cá Chèo bẻo, cá thòi lòi... quán Phong Chèo bẻo này nổi tiếng nè, đường vào hơi đánh đố, mà tới nơi ăn thì xứng đáng nha, ngon lắm luôn nên vợ con ăn không còn gì ..haha..
Cá Chèo Bẻo nấu mẻ vừa ăn lắm

Cá thòi lòi kho tộ ăn với cơm nhức nách thật

Tiếp theo qua Mang Thít thăm quan làng gốm vì thấy trên mạng đẹp quá, cũng đẹp thật , mà trời còn nắng nên nóng và bụi , có lẽ ghé chiều tối sẽ ảo diệu hơn...

Rời Vĩnh Long, tà tà về Trà Vinh rồi băng qua Bến Tre dạo chơi, tìm đồ ăn ngon...haha.....

Last edited by a moderator:
Tập Lái
17/3/15
32
108
33
36
Quá tuyệt vời. Mà hình Festival hoa Sa Đéc hơi ít vậy anh, có vẻ gần Tết đi sẽ đẹp hơn lúc này

• Like
Reactions: Thảo Điền 68
Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.641
113
35
Quá tuyệt vời. Mà hình Festival hoa Sa Đéc hơi ít vậy anh, có vẻ gần Tết đi sẽ đẹp hơn lúc này
Hoa chưa nở hết á em.. tầm sau ngày 10 âm lịch đến 20 âm lịch đi là đẹp nhất ( sau 20 là lái đi thu mua chở lên tp hết ) ... hai cha con lo chụp người, chỉ lo ngắm cảnh chứ ko lo chụp cảnh kkk

Hạng D
8/2/12
1.022
1.969
113
Cái vườn quýt dịch vụ tốt ko anh, tính dọt xuống chơi tí xong về trong ngày ổn ko anh?

Tập Lái
17/3/15
32
108
33
36
Hoa chưa nở hết á em.. tầm sau ngày 10 âm lịch đến 20 âm lịch đi là đẹp nhất ( sau 20 là lái đi thu mua chở lên tp hết ) ... hai cha con lo chụp người, chỉ lo ngắm cảnh chứ ko lo chụp cảnh kkk
Bữa em cũng mới làm 1 vòng Cần Thơ, Cồn Sơn cho tụi nhỏ trải nghiệm xong. Tính đi Sadec mà trễ giờ nên thôi để gần tết đi cho nhiều hoa để ngắm

Ba ơi mình đi đâu thế? 4N3Đ Đồng Tháp, Vĩnh Long, Trà Vinh, Bến Tre .. những đặc sản miền Tây ngon

Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.641
113
35
Tới Trà Vinh vào chiều tối, đây là 1 thành phố đẹp, có quy hoạch cũ của người Pháp để lại , đi mà cứ tưởng đang ở quận 1, đường xá rộng rãi thênh thang, đặc biệt cây xanh rất nhiều và ấn tượng....
(Mượn ảnh mạng )

Nhà em nhận phòng ở Nhà khách tỉnh Trà Vinh, 600k/đêm, khách sạn rộng, sạch , có hồ bơi.. buffe ăn sáng hơi tệ..
Tắm rửa xong , đi ăn tối, đặc sản bún Suông ( chợ Bến Thành có bán mà chưa ăn thử) , món này ngon dễ ăn, thanh ngọt, có hương vị riêng

Ăn xong đi dạo ở trung tâm, khu chợ Trà Vinh rộng rãi, đông vui nhộn nhịp...

Ghé quán tàu hủ đá, chè bưởi, rau câu dừa trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, ngon như bên Long Xuyên, kết thúc ngày 2 full vui vẻ :))

-------------------- Ngày 3 ( thứ 7 )
Cả nhà đi ăn sáng Bún nước lèo, đặc sản Trà Vinh, khá ngon , thiên về vị mặn của mắm bò hóc, cá nhân em thích bún cá Châu Đốc hơn...

Ăn sáng xong, qua thăm quan 1 địa điểm nhất định phải ghé khi đến Trà Vinh là ao bà Om. Ấn tượng với rất nhiều cây cổ thụ dọc theo 4 cạnh của cái ao hình vuông, mát mẻ và yên ả..

Thăm quan nhà bảo tàng văn hóa dân tộc KhMer ngay gần ao bà Om. Từ những chuyến đi miền Tây, cảm nhận ấn tượng và thú vị với văn hóa và ẩm thực của dân tộc Khmer, họ có một sắc thái rất riêng, thuần khiết , màu sắc...

Thăm quan ao bà Om xong đi qua một ngôi chùa độc đáo là chùa Hang.. chùa đẹp, tĩnh lặng, yên bình như những ngôi chùa Khmer khác... nhẹ nhàng thật sự..

Đến giờ trưa , xuất phát về Bến Tre, trên đường ghé bánh canh Bến Có , quán bánh canh đông nghịt, ngon như lời đồn, đặc sắc, một tô ăn no ứ ự.. ăn xong tiện thể mua đặc sản bánh tét Trà Cuốn thơm ngon về làm quà..

Chia tay Trà Vinh thành phố ngăn nắp, xanh mát và thiện cảm.. đi về xứ dừa Bến Tre thôi...
À mà né cái dừa sáp này ra nha , mắc gì đâu mà ăn như hạch..kk..

Chỉnh sửa cuối:
Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.641
113
35
Đi Qua Cầu Cổ Chiên , nhìn bạt ngàn dừa xanh kia là biết tới Bến Tre rồi hen

Em ở khách sạn Green Homestay. Câu cá, bơi , hái trái cây... thư giãn Refesh lấy lại năng lượng...

Bữa tối mướn chiếc xe máy thẳng tiến vào thành phố. Chắc thành phố Bến Tre là đông vui nhộn nhịp nhất mấy tỉnh miền Tây về đêm, nhiều hoạt động, công viên, bờ hồ to bự sáng sủa, chợ đêm tấp nập, đặc biệt nhiều món ăn..kk....
Đi ăn hủ tíu Pate, ngon quá trời ngon..

Chè bưởi thầy Tôn này cũng đỉnh nè, xếp hàng 10 phút mới mua được...

Xếp hàng tiếp mua bánh mì Hồng Thu, ngon béo nhưng không ngán, chất lượng..

Chợ đêm sôi nổi đông vui , đường ven sông đẹp, nếu đầu tư và chú trọng, Bến Tre hội đủ yếu tố tiềm năng để phát triển du lịch..

-------Ngày 4 ( chủ nhật )
Đi xuyên mấy huyện Bến Tre để cảm nhận hết dáng vẻ miền Tây ở xứ dừa
Những con đường yên bình, mát mẻ ở Giồng Trôm, 2 bên đầy những cơ sở chế biến và thu mua dừa...

Băng qua những cây cầu chỉ lọt 1 chiếc xe , nhấp nhô hồi hộp kkk

Bữa đó ngày đẹp, nên 2 bên đường bắt gặp cả chục đám cưới miền Tây linh đình..

Ghé chợ Giồng Trôm mua bánh vòng, bánh bông lan.. thơm phức..

Một ngôi chợ ở huyện Ba Tri

Tấp vào một quán ven đường ở Ba Tri ăn bánh canh vịt bột xắt... đặc sản ngon ghê..

Tiến về Bình Đại để tham quan chùa Vạn Phước
.. xe chở rơm nối đuôi nhau 2 bên đường

Tới chùa Vạn Phước, chùa này mới, rộng lớn hoành tráng quá ...khác mấy chùa Khmer...hehe.

Vòng ngược lại Giồng Trôm thăm quan làng nghề bánh tráng Mỹ Lồng
Luồn lách qua những con đường dừa hữu tình

Những ngôi nhà gỗ ẩn hiện trong ngôi vườn, những con đường 2 bên là hàng rào hoa lá , đậm chất yên bình thôn quê..

Hào hứng khi được tham quan một gia đình, tìm hiểu cách họ sản xuất bánh tráng...

Qua trưa, về lại thành phố Bến Tre rồi lên đường về Sài Gòn. Ghé mua bánh kẹo dừa về làm quà.

Kết thúc hành trình cuối năm thong dong và vui vẻ .. Hẹn những chuyến đi 2024 khám phá nhiều hơn những mới mẻ , thú vị..

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
Tới Trà Vinh vào chiều tối, đây là 1 thành phố đẹp, có quy hoạch cũ của người Pháp để lại , đi mà cứ tưởng đang ở quận 1, đường xá rộng rãi thênh thang, đặc biệt cây xanh rất nhiều và ấn tượng....
(Mượn ảnh mạng )
View attachment 3079608
Nhà em nhận phòng ở Nhà khách tỉnh Trà Vinh, 600k/đêm, khách sạn rộng, sạch , có hồ bơi.. buffe ăn sáng hơi tệ..
Tắm rửa xong , đi ăn tối, đặc sản bún Suông ( chợ Bến Thành có bán mà chưa ăn thử) , món này ngon dễ ăn, thanh ngọt, có hương vị riêng
View attachment 3079594
Ăn xong đi dạo ở trung tâm, khu chợ Trà Vinh rộng rãi, đông vui nhộn nhịp...
View attachment 3079595
Ghé quán tàu hủ đá, chè bưởi, rau câu dừa trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, ngon như bên Long Xuyên, kết thúc ngày 2 full vui vẻ :))
View attachment 3079597

-------------------- Ngày 3 ( thứ 7 )
Cả nhà đi ăn sáng Bún nước lèo, đặc sản Trà Vinh, khá ngon , thiên về vị mặn của mắm bò hóc, cá nhân em thích bún cá Châu Đốc hơn...
View attachment 3079600
Ăn sáng xong, qua thăm quan 1 địa điểm nhất định phải ghé khi đến Trà Vinh là ao bà Om. Ấn tượng với rất nhiều cây cổ thụ dọc theo 4 cạnh của cái ao hình vuông, mát mẻ và yên ả..
View attachment 3079601
Thăm quan nhà bảo tàng văn hóa dân tộc KhMer ngay gần ao bà Om. Từ những chuyến đi miền Tây, cảm nhận ấn tượng và thú vị với văn hóa và ẩm thực của dân tộc Khmer, họ có một sắc thái rất riêng, thuần khiết , màu sắc...
View attachment 3079602
Thăm quan ao bà Om xong đi qua một ngôi chùa độc đáo là chùa Hang.. chùa đẹp, tĩnh lặng, yên bình như những ngôi chùa Khmer khác... nhẹ nhàng thật sự..
View attachment 3079603
Đến giờ trưa , xuất phát về Bến Tre, trên đường ghé bánh canh Bến Có , quán bánh canh đông nghịt, ngon như lời đồn, đặc sắc, một tô ăn no ứ ự.. ăn xong tiện thể mua đặc sản bánh tét Trà Cuốn thơm ngon về làm quà..
View attachment 3079604View attachment 3079605
Chia tay Trà Vinh thành phố ngăn nắp, xanh mát và thiện cảm.. đi về xứ dừa Bến Tre thôi...
À mà né cái dừa sáp này ra nha , mắc gì đâu mà ăn như hạch..kk..
View attachment 3079606
về đây 10 năm rồi, chỉ ghé ăn vài lần Bến Có, ngoài ra những quán anh liệt kê em chưa ghé bao giờ :-(