ADC
Hạng B2
15/3/09
199
4
0
43
mtzrenault nói:
Bác ADC cho em hỏi chỗ bác có phục hồi được bơm Bosch VP 44 không vậy?Thanks

Được nhưng chủ yếu làm bằng kinh nghiệm vì bên em hiện chưa có máy chuyên dụng bác ạ.
Do thị trường còn quá nhỏ, phí đầu tư cao -> khó thu hồi vốn.

Tập Lái
30/9/09
38
1
8
Đồng Nai
Ti bơn và xi lanh đi chung bộ (các sư phụ ... dạy rồi) và không lắp lẫn vì nó không nổ ... Nhưng muốn chắc thì thử mới biết được( thử một tổ bơm PE xen sao). Nếu ti có cấu tạo i chang cái hư thì lắp lẫn được mà. Nhưng nổ đi chăng nữa thì ti quay ngược đương nhiên là không bền như ti quay xuôi vì nó được chế  tạo cho quay 1 chiều. Nhưng chỉ cần nổ thôi thì ok. Mong các bạn cho ý kiến nhé!:D

Tập Lái
2/8/09
9
0
1
ADC này,đúng là trường hợp này hơi căng đó,nhưng cho hỏi ..ADC có lẽ là biết chiều quay cốt máy chứ nhỉ,bởi hỏi ko đc rõ lém,vì bơm quay chiều trái so với cốt máy hay trái với bơm cũ,vì có loại máy 2 bánh rănng và loại 3 bánh răng nữa,máy 2 bánh răng thì bơm sẽ quay ngược chiều với cốt máy,còn máy 3 bánh răng thì bơm sẽ quay cùng chiều máy =>vì vậy nếu bơm mới mua mà quay trái với bơm cũ thì có lẽ máy sẽ ko nổ oy..thân,mong các bác chỉ giáo cho.Thank's

ADC
Hạng B2
15/3/09
199
4
0
43
Ti bơn và xi lanh đi chung bộ (các sư phụ ... dạy rồi) và không lắp lẫn vì nó không nổ ... Nhưng muốn chắc thì thử mới biết được( thử một tổ bơm PE xen sao). Nếu ti có cấu tạo i chang cái hư thì lắp lẫn được mà. Chính xác là nếu cứ để như vậy mà lắp vào thì trên lí thuyết là không nổ và thực tế thì...cũng không nổ luôn các bác ạ. Nhưng lạ thật, bên Cam trình độ thợ thấp hơn bên mình nhiều mà vẫn lắp vào chạy ầm ầm

Nhưng nổ đi chăng nữa thì ti quay ngược đương nhiên là không bền như ti quay xuôi vì nó được chế tạo cho quay 1 chiều. Nhưng chỉ cần nổ thôi thì ok. Đáp án cũng đơn giản thôi, bác xem lại giùm mình chiều quay của đầu bơm -Ditributor Head- được quyết định bởi cái gì vậy bác? Làm sao cầm 1 đầu bơm bất kỳ mà có thể xác định được nó là loại quay mặt hay quay trái thì giải quyết vấn đề này dể như trở bàn tay thôi mà. mặt, trái, mặt, trái, mặt...Hì hì làm sao xác định nhỉ?
Mong các bạn cho ý kiến nhé!

Last edited by a moderator:
ADC
Hạng B2
15/3/09
199
4
0
43
quocbaoqn nói:
ADC này,đúng là trường hợp này hơi căng đó,nhưng cho hỏi ..ADC có lẽ là biết chiều quay cốt máy chứ nhỉ,bởi hỏi ko đc rõ lém,vì bơm quay chiều trái so với cốt máy hay trái với bơm cũ,vì có loại máy 2 bánh rănng và loại 3 bánh răng nữa,máy 2 bánh răng thì bơm sẽ quay ngược chiều với cốt máy,còn máy 3 bánh răng thì bơm sẽ quay cùng chiều máy =>vì vậy nếu bơm mới mua mà quay trái với bơm cũ thì có lẽ máy sẽ ko nổ oy..thân,mong các bác chỉ giáo cho.Thank's

Có đáp án rồi nhé, tiếp tục đi bạn...

Tập Lái
30/9/09
38
1
8
Đồng Nai
ADC nói:
Đáp án cũng đơn giản thôi, bác xem lại giùm mình chiều quay của đầu bơm -Ditributor Head- được quyết định bởi cái gì vậy bác? Làm sao cầm 1 đầu bơm bất kỳ mà có thể xác định được nó là loại quay mặt hay quay trái thì giải quyết vấn đề này dể như trở bàn tay thôi mà. mặt, trái, mặt, trái, mặt...Hì hì làm sao xác định nhỉ?
Trả lời câu thứ nhất: Chiều quay được quyết định bởi .................... nhà chế tạo. Quay trái dù có nổ cũng không bền là vì khi tính toán sức bền cho cây ti thì trong đó đã có chỉ tiêu quay 1 chiều hay 2 chiều ( như thiết kế bánh răng và trục vậy). 
Trả lời câu hỏi thứ 2: .............Bó tay 

ADC
Hạng B2
15/3/09
199
4
0
43
thuc_ck nói:
ADC nói:
Đáp án cũng đơn giản thôi, bác xem lại giùm mình chiều quay của đầu bơm -Ditributor Head- được quyết định bởi cái gì vậy bác? Làm sao cầm 1 đầu bơm bất kỳ mà có thể xác định được nó là loại quay mặt hay quay trái thì giải quyết vấn đề này dể như trở bàn tay thôi mà. mặt, trái, mặt, trái, mặt...Hì hì làm sao xác định nhỉ?
Trả lời câu thứ nhất: Chiều quay được quyết định bởi .................... nhà chế tạo. Quay trái dù có nổ cũng không bền là vì khi tính toán sức bền cho cây ti thì trong đó đã có chỉ tiêu quay 1 chiều hay 2 chiều ( như thiết kế bánh răng và trục vậy).
Trả lời câu hỏi thứ 2: .............Bó tay

Câu trả lời thứ nhất của bác nói theo kiểu dân gian thì chấp nhận được chứ về lí thuyết thì em bó tay với bác luôn.
Ý thứ 2 lại càng sai bác ạ, hoàn toàn không giống như thiết kế bánh răng hay trục cốt bơm đâu bác??
Em minh họa thêm 1 hình để các bác dễ hình dung nhé.
" border="0" />

Mong các bác cao thủ chỉ giáo thêm. Thân!

Tập Lái
30/9/09
38
1
8
Đồng Nai
ADC nói:
Câu trả lời thứ nhất của bác nói theo kiểu dân gian thì chấp nhận được chứ về lí thuyết thì em bó tay với bác luôn.
Ý thứ 2 lại càng sai bác ạ, hoàn toàn không giống như thiết kế bánh răng hay trục cốt bơm đâu bác??
" border="0" />

Ô lạ thật, nói giống là giống chung về thiết kế cơ khí. tùy theo tính chất làm việc,tải trọng, độ bóng bề mặt .... mà khác nhau. Ko thể hiểu nổi ý ADC. Cảm ơn ADC về hình vẽ nhé. Mấy cái này mình có cả 8 năm nay rồi. 

ADC
Hạng B2
15/3/09
199
4
0
43
thuc_ck nói:
ADC nói:
Ý thứ 2 lại càng sai bác ạ, hoàn toàn không giống như thiết kế bánh răng hay trục cốt bơm đâu bác??
" border="0" />

Ô lạ thật, nói giống là giống chung về thiết kế cơ khí. tùy theo tính chất làm việc,tải trọng, độ bóng bề mặt .... mà khác nhau. Ko thể hiểu nổi ý ADC. Cảm ơn ADC về hình vẽ nhé. Mấy cái này mình có cả 8 năm nay rồi.
Đáng nói là nó không giống nhau về thiết kế cơ khí đó chứ!
Tiếc quá, câu thứ 2 chưa xong mình đã phải hỏi đến câu thứ 3 rồi. Mấy cái hình vẽ này bác có cả 8 năm nay rồi à?
Chúc mừng nhé! Hình vẽ trên sai một điểm rất quan trọng, không thể đưa vào sử dụng được.
Bác vui lòng chỉ giúp mọi người điểm sai đó nhé?

Tập Lái
30/9/09
38
1
8
Đồng Nai
Cái này bí à nha.Sao đầu ti lại vát thế nhỉ?
Mong ACD chỉ giáo!

Last edited by a moderator: