Hạng B2
13/4/13
208
15
18
ngồi nhiều 1 chỗ cũng bị đau khớp đó, vì chân, tay cứ làm nhiều ở máy móc, máy lạnh thổi phà phà trên đầu, lâu ngày không bị khớp mới lạ đó.
Vấn đề là do ít vận động nữa đó bác, tui thấy giờ ai cũng lười vận động nên mình phải tập thói quen đi bộ mỗi ngày 30p thôi rất tốt cho sức khỏe và xương khớp

Hạng B1
8/3/14
80
6
8
Vấn đề là do ít vận động nữa đó bác, tui thấy giờ ai cũng lười vận động nên mình phải tập thói quen đi bộ mỗi ngày 30p thôi rất tốt cho sức khỏe và xương khớp
đo là do có thời gian, chứ như ngồi yên một chỗ làm việc rồi bận rộn thì sao mà có thời gian đi tập thể dục, cho nên phải tìm nơi chữa trị cho dứt trước rồi tính

Hạng B2
22/3/13
190
14
18
10
Tui cũng vào hỏi 1 câu mà chưa thấy lên là sao các bác?
chắc là nhiều ca6uj hỏi quá, lựa chọn những câu hỏi nào giống nhau và đầy đủ làm đại diện mới đăg lên hay sao ấy

Hạng B2
8/5/12
355
64
38
đo là do có thời gian, chứ như ngồi yên một chỗ làm việc rồi bận rộn thì sao mà có thời gian đi tập thể dục, cho nên phải tìm nơi chữa trị cho dứt trước rồi tính
Ngồi 1 chỗ ít vận động cũng dễ bị thoái hóa khớp lắm đó các bác.

Hạng B2
Vài lời khuyên cho có sức khỏe tốt để cơ thể cường tráng và hạnh phúc gia đình.
1. Đối với nhóm tuổi thanh niên đến 35 tuổi : Chơi mọi thể loại thể thao điều ok hầu như không có sự hạn chế. 60p tập thể dục ít nhất 2 ngày tuần, ăn uống sạch, uống nước nhiều và dùng rượu bia có ý thức. ngủ sớm đảm bảo đủ 8-9h/ngày. Tuyệt đối không thuốc lá. Nếu ai đã hút thì bắt đầu bỏ dần là vừa. Kiểm tra sức khỏe hàng năm.
2. Đối với nhóm tuổi sau 35 - 50 : Hạn chế chơi các môn Tenis, cầu lông và những môn chạy nhảy nhiều vì thời gian này các khớp xương hay cấu trúc xương cũng dần lão hóa dần, có người lão hóa sớm có người muộn, nhưng nói chung tất cả rồi cũng phải đi chung 1 con đường. Ở giai đoạn này việc bảo vệ và duy trì sức khỏe là vô cùng quan trọng. Nên chọn môn bơi lội là phương án tập thể dụng là tốt nhất. Tối thiểu tuần 3 ngày và 1 ngày 60p. Hạn chế rượu bia và dầu mở, không thuốc lá. Ăn uống sạch và thường xuyên đảm bảo lượng nước uống đủ cho 1 ngày. 6 tháng - 1 năm kiểm tra sức khỏe 1 lần. Nếu dùng rượu thì nên chọn rượu vang.
3. Đối với nhóm tuổi trên 50 thì nên chú ý đến việc sinh hoạt hàng ngày, thả lỏng người để cho tinh thần và thể xác được thoải mái & khỏe. Kèm chế sự buồn bả, tức giận. Ăn đủ chất, ko nên ăn nhiều quá trong ngày. Hạn chế ăn tinh bột, tăng cường rau, cá, hạn chế thịt và các loại mở động vật. Uống nước nhiều. Nếu có điều kiện nên dùng thêm các thực phẩm chất năng để bồi bổ cơ thể. Hoặc gặp thầy lang bắt mạch uống thuốc nam/bắc 1 năm ít nhất 1 lần x 10 than để tẩy sạch những chất độc và chất dơ trong cơ thể là nguy cơ gây bệnh. Thể dục tốt nhất đi bộ và bơi lội ít nhất 5 ngày/tuần x 60p. Hạn chế tuyệt đối bia rượu. Nếu có uống thì nên uống rượu vang hay rượu trái cây lên men (hàng nhật khẩu CHÂU ÂU).
Xã hội ngày nay có đầy đủ các phương tiện và điều kiện cho chúng ta chọn lựa. Sức khỏe tốt là do chúng ta tập luyện và ý thức được lối sống khỏe mạnh. Rất mong mọi người có sức khỏe tốt và cuộc sống thật hạnh phúc với gia đình và những người thân yêu.

Từ : www.hoamytranhtheutay.com.vn

Hạng B1
12/3/14
51
5
8
Em đặt câu hỏi trên vnexpress và có trả lời rồi đấy

Khi trời bắt đầy chuyển mưa, hoặc trời lạnh là cháu bị đau cổ và vai, cháu có đi khám chup M ray, bác sĩ nói bị cơ chèn ép dây thần kinh. nhiều lúc đau quá khiến mệt mỏi và kéo theo đau đầu, vậy cho cháu hoi có phai cháu bị thoái hóa đốt sống cổ không ạ. Công việc của cháu là làm văn phòng do ngồi vi tính nhiều có phải là nguyên nhân không ạ.

Phó Giáo sư, Tiến sĩ Vũ Đình Hùng:

Chào bạn.
Bạn bị đau cổ, vai mà đã được chụp MRI thấy có chèn ép vào rễ, dây thần kinh là thấy bệnh rồi đó, chỉ có chưa rõ là chèn dây thần kinh là do thoát vị, lồi đĩa đệm hay hẹp các lỗ liên hợp giữa các đốt sống, phát triển quá nhiều các gai xương mà chèn ép vì mỗ loại nguyên nhân có cách điều trị khác nhau. Công việc làm văn phòng, ngồi dùng vi tính nhiều mỏi cổ, chắc sẽ thúc đẩy bệnh, bạn nên thỉnh thoảng nghi và tập vận động nhe vùng cổ vai tay.

Hạng B2

Khi trời bắt đầy chuyển mưa, hoặc trời lạnh là cháu bị đau cổ và vai, cháu có đi khám chup M ray, bác sĩ nói bị cơ chèn ép dây thần kinh. nhiều lúc đau quá khiến mệt mỏi và kéo theo đau đầu, vậy cho cháu hoi có phai cháu bị thoái hóa đốt sống cổ không ạ. Công việc của cháu là làm văn phòng do ngồi vi tính nhiều có phải là nguyên nhân không ạ.

Chào bạn.
Bạn bị đau cổ, vai mà đã được chụp MRI thấy có chèn ép vào rễ, dây thần kinh là thấy bệnh rồi đó, chỉ có chưa rõ là chèn dây thần kinh là do thoát vị, lồi đĩa đệm hay hẹp các lỗ liên hợp giữa các đốt sống, phát triển quá nhiều các gai xương mà chèn ép vì mỗ loại nguyên nhân có cách điều trị khác nhau. Công việc làm văn phòng, ngồi dùng vi tính nhiều mỏi cổ, chắc sẽ thúc đẩy bệnh, bạn nên thỉnh thoảng nghi và tập vận động nhe vùng cổ vai tay.
Vậy 100% bạn đã mắc bệnh và không phải là bệnh nhẹ. Bạn nên có phương án tốt cho công việc của mình. Hạn chế thời gian ngồi và làm việc trên máy vi tính lâu. Bạn nên có thời gian cho cổ bạn nghỉ ngơi. Bạn nên đi tham vấn BS chuyên môn bằng hình ảnh MRI xem các Bác ấy có phát đồ điều trị như thế nào, có thể bạn phải đi vật lý trị liệu là điều cần thiết. Bên cạnh đó tôi khuyên bạn nên đi tập bơi và bơi sẽ khắc phục được cho bạn. Vì bà xã mình cũng bị vậy.
Thành thật xin lỗi Bác Phó GS.TS Vũ Đình Hùng, em không phải là 1 BS như em thường lên diễn đàn trao đổi với các anh chị và gặp thực tế những người đã bị bệnh, từ đó rút ra kinh nghiệm sẽ chia cùng anh em. Có nói sai gì mong bác điều chỉnh để em có cơ hội trao dồi học hỏi thêm kiến thức Y để giúp mọi người.

• Like
Reactions: mqbhmol
Hạng B2
9/4/12
134
8
18

Chào bạn.

Câu hỏi này hay nè. Cứ chuyển trời mà tự nhiên bị đau khó hiểu quá. Giờ thì lý do là vì sao rồi.