Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
6/11/10
60
1
0
caibantron nói:
Bác cho em hỏi, khu Phú Nhuận Q.9 có bị vướng thuế không ạ?
Cái nào hợp đồng thì vướng hết. Kể cả làm cọc móng hay không cũng phải ra thuế rồi mới về chủ đầu tư sang tên.
Chỉ có trường hợp ra phiếu thu chứ ko xuất hóa đơn như Oto 6 - Bắc Rạch Chiếc thì chủ đầu tư mới làm liều sang tên trực tiếp. :D
Em nghe xe ôm quận 9 đồn tuần sau là thông. Còn không thì phải công chứng ủy quyền dài dài.:(
 
Hạng C
6/1/11
920
9
18
Em nghĩ cái TT12 chết tiệt này đã bít hết đường cho việc sang nhượng các HĐGV rồi các bác ạ. Chỉ còn cách là phải ép cọc làm móng để chuyển sang "hợp đồng mua bán nhà trong tương lai" thì may ra.
 
Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
152.745
113
www.phindeli.com
Hợp đồng mua bán mà giá gốc thấp, bị áp 25% thì cũng kẹt y như HĐGV thôi.
Gần đây tình hình sang tên các lô có sổ đỏ thế nào vậy các bác? Thuế áp 2% hay 25%?
 
Hạng C
6/1/11
920
9
18
tuando nói:
Hợp đồng mua bán mà giá gốc thấp, bị áp 25% thì cũng kẹt y như HĐGV thôi.
Gần đây tình hình sang tên các lô có sổ đỏ thế nào vậy các bác? Thuế áp 2% hay 25%?
em đang làm một cái chuyển từ HĐGV sang HĐMB đây. Theo em thì khó áp 25% cho H
ĐMB được vì khi đó bác sẽ có thêm phụ lục hợp đồng cho việc ép cọc làm móng. Lúc này thì giá trên HDMB sẽ là giá đất theo quy định của NN + chi phí ép cọc làm móng, xây thô. Lúc này thì CCT sẽ khó xác định được giá gốc nên cũng sẽ khó mà áp 25% được. Em đang tiến hành từng bước, hy vọng nó sẽ êm xuôi.
 
Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
Thông tư 12 chỉ thấy đề cập đến nhà ở hình thành trong tương lai, em hiểu là sổ hồng sổ đỏ thì vẫn 2% như thường. Nhưng tại sao lại có phân biệt chủng tộc vậy nhỉ. Con số 25% có căn cứ lý luận nào k nhỉ? Mà cần gì căn cứ với lý luận, cứ tăng thu tối đa để giảm bội chi ngân sách là có lý luận tuốt.
Em nghĩ cái thông tư chết giẫm này trước sau cũng phải thông thôi chứ k thì thuế ngồi vêu mỏ. Thuế như cướp ngày thì ai chịu đóng. Thông kiểu gì thì e chưa biết, bao giờ thông cũng chưa biết luôn, 1 tuần, 1 tháng hay 1 năm?
@dungtc: em thấy thuế Q9 nó cứ lấy số tiền người mua trả cho người bán trừ đi số tiền ngưới bán đã trả cho CDT rồi tính thuế. Nếu HDMB có thể hiện phần móng thì cũng phải có giá phần móng rồi + giá đất thì vẫn ra giá gốc thôi. Em nghĩ thế nhưng vẫn hy vọng bác tìm ra con đường cứu nước cứu dân.
18.gif
 
Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
Em mới đọc được cái này, post các bác tham khảo


<h3>Phải nộp thuế khi uỷ quyền giao dịch bất động sản</h3> 09/04/2011 16:40
Xung quanh vướng mắc về việc thu thuế TNCN đối với trường hợp cá nhân có bất động sản (BĐS) uỷ quyền cho cá nhân khác thực hiện giao dịch BĐS, Tổng cục thuế vừa có văn bản bản hướng dẫn số 1133/TCT-TNCN.

Căn cứ vào Điều 581 Bộ luật Dân sự; Khoản 1, Điều 2 Luật thuế TNCN, Tổng cục thuế khẳng định: Uỷ quyền giao dịch BĐS là một hoạt động giao dịch dân sự được pháp luật cho phép, tuy nhiên, việc cá nhân có đầy đủ năng lực dân sự mà uỷ quyền cá nhân khác không thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại khoản 1 và khoản 4, Điều 4 Luật thuế TNCN, được toàn quyền thực hiện việc chiếm hữu, quản lý, sử dụng và định đoạt BĐS của mình bao gồm cả việc cho thuê, cho mượn, chuyển nhượng, đổi, cho tặng, thế chấp và không phải hoàn trả lại BĐS cho bên uỷ quyền và các lợi ích có được từ hoạt động uỷ quyền.

Đồng thời, bên được uỷ quyền không nhận thù lao thì thực chất đây là hoạt động mua bán BĐS. Do đó người uỷ quyền phải có nghĩa vụ phải kê khai và nộp thuế TNCN theo quy định của Luật thuế TNCN.

DiaOcOnline.vn - Theo Pháp luật Việt Nam
 
Hạng B1
6/11/10
60
1
0
hope nói:
Em mới đọc được cái này, post các bác tham khảo
<h3>Phải nộp thuế khi uỷ quyền giao dịch bất động sản</h3> 09/04/2011 16:40
Xung quanh vướng mắc về việc thu thuế TNCN đối với trường hợp cá nhân có bất động sản (BĐS) uỷ quyền cho cá nhân khác thực hiện giao dịch BĐS, Tổng cục thuế vừa có văn bản bản hướng dẫn số 1133/TCT-TNCN.

Căn cứ vào Điều 581 Bộ luật Dân sự; Khoản 1, Điều 2 Luật thuế TNCN, Tổng cục thuế khẳng định: Uỷ quyền giao dịch BĐS là một hoạt động giao dịch dân sự được pháp luật cho phép, tuy nhiên, việc cá nhân có đầy đủ năng lực dân sự mà uỷ quyền cá nhân khác không thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại khoản 1 và khoản 4, Điều 4 Luật thuế TNCN, được toàn quyền thực hiện việc chiếm hữu, quản lý, sử dụng và định đoạt BĐS của mình bao gồm cả việc cho thuê, cho mượn, chuyển nhượng, đổi, cho tặng, thế chấp và không phải hoàn trả lại BĐS cho bên uỷ quyền và các lợi ích có được từ hoạt động uỷ quyền.

Đồng thời, bên được uỷ quyền không nhận thù lao thì thực chất đây là hoạt động mua bán BĐS. Do đó người uỷ quyền phải có nghĩa vụ phải kê khai và nộp thuế TNCN theo quy định của Luật thuế TNCN.

DiaOcOnline.vn - Theo Pháp luật Việt Nam
Em sợ chị luôn rồi đó. :confused: Những gì chị nói với em cách đây 02 tháng giờ mọi người mới bắt đầu làm.
Bên em đang chạy theo trường hợp miễn thuế. Tuần sau có kết quả khả quan em sẽ báo chị liền.
 
Tập Lái
13/3/11
22
0
1
37
Pháp lý không ổn như thế nào vậy các bác? Vấn đề ra sổ đổ của địa ốc 10 như thế nào?
Em cũng muốn đầu từ trung hạn ở khu này. Vụ thuế 25%/2% em ko lo lắm.
 
Status
Không mở trả lời sau này.