Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
duyph nói:
hope nói:
Em mới đọc được cái này, post các bác tham khảo
<h3>Phải nộp thuế khi uỷ quyền giao dịch bất động sản</h3> 09/04/2011 16:40
Xung quanh vướng mắc về việc thu thuế TNCN đối với trường hợp cá nhân có bất động sản (BĐS) uỷ quyền cho cá nhân khác thực hiện giao dịch BĐS, Tổng cục thuế vừa có văn bản bản hướng dẫn số 1133/TCT-TNCN.

Căn cứ vào Điều 581 Bộ luật Dân sự; Khoản 1, Điều 2 Luật thuế TNCN, Tổng cục thuế khẳng định: Uỷ quyền giao dịch BĐS là một hoạt động giao dịch dân sự được pháp luật cho phép, tuy nhiên, việc cá nhân có đầy đủ năng lực dân sự mà uỷ quyền cá nhân khác không thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại khoản 1 và khoản 4, Điều 4 Luật thuế TNCN, được toàn quyền thực hiện việc chiếm hữu, quản lý, sử dụng và định đoạt BĐS của mình bao gồm cả việc cho thuê, cho mượn, chuyển nhượng, đổi, cho tặng, thế chấp và không phải hoàn trả lại BĐS cho bên uỷ quyền và các lợi ích có được từ hoạt động uỷ quyền.

Đồng thời, bên được uỷ quyền không nhận thù lao thì thực chất đây là hoạt động mua bán BĐS. Do đó người uỷ quyền phải có nghĩa vụ phải kê khai và nộp thuế TNCN theo quy định của Luật thuế TNCN.

DiaOcOnline.vn - Theo Pháp luật Việt Nam
Em sợ chị luôn rồi đó. :confused: Những gì chị nói với em cách đây 02 tháng giờ mọi người mới bắt đầu làm.
Bên em đang chạy theo trường hợp miễn thuế. Tuần sau có kết quả khả quan em sẽ báo chị liền.
Thank Duy nhiều

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
cucoi_it nói:
Pháp lý không ổn như thế nào vậy các bác? Vấn đề ra sổ đổ của địa ốc 10 như thế nào?
Em cũng muốn đầu từ trung hạn ở khu này. Vụ thuế 25%/2% em ko lo lắm.

Pháp lý của Địa ốc 10 nói chung là ổn, hiện chưa có sổ hồng nhưngnếu nhà nào xây rồi mà muốn làm sổ trước, k đợi CDT làm hàng loạt thì CDT hỗ trợ giấy tờ để làm riêng. Chỉ có 1 số lô điều chỉnh 1/500 thì chưa đóng tiền SDD và chờ thêm chút thời gian thôi.
Saca và ô tô 6 thì ngại còn 1 số lô chưa đóng tiền SDD và vụ làm sổ hồng thì chưa nghe CDT hứa đến bao giờ.
Nói chung BRC cũng nên tránh 1 số lô. Trước khi xuống tiền bác có thể PM, e sẽ tư vấn bác kỹ hơn.

Tập Lái
13/3/11
22
0
1
37
hope nói:
cucoi_it nói:
Pháp lý không ổn như thế nào vậy các bác? Vấn đề ra sổ đổ của địa ốc 10 như thế nào?

Pháp lý của Địa ốc 10 nói chung là ổn, hiện chưa có sổ hồng nhưngnếu nhà nào xây rồi mà muốn làm sổ trước, k đợi CDT làm hàng loạt thì CDT hỗ trợ giấy tờ để làm riêng. Chỉ có 1 số lô điều chỉnh 1/500 thì chưa đóng tiền SDD và chờ thêm chút thời gian thôi.
Saca và ô tô 6 thì ngại còn 1 số lô chưa đóng tiền SDD và vụ làm sổ hồng thì chưa nghe CDT hứa đến bao giờ.
Nói chung BRC cũng nên tránh 1 số lô. Trước khi xuống tiền bác có thể PM, e sẽ tư vấn bác kỹ hơn.
Cám ơn bác nhiều. Không biết cầu Rạch Chiếc gần xong chưa. Đoạn giao lộ xe container nhiều quá cũng ngại.:(
@ bác rangdai_ khu Phú Mỹ em không rõ, bắc Rạch Chiếc tầm 15-17tr/m2 đó bác.

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
cucoi_it nói:
hope nói:
cucoi_it nói:

Cám ơn bác nhiều. Không biết cầu Rạch Chiếc gần xong chưa. Đoạn giao lộ xe container nhiều quá cũng ngại.:(
@ bác rangdai_ khu Phú Mỹ em không rõ, bắc Rạch Chiếc tầm 15-17tr/m2 đó bác.

Cầu RC cuối năm mới xong.
Sau này đường vành đai trong xong thì xe container sẽ đi đường đó đi cầu Phú Mỹ.

Hạng B2
28/3/11
475
7
43
53
nếu đúng như vậy thì tương lai khu BRC khá ngon đó, chỉ sau AP AK thôi

Hạng C
6/1/11
920
9
18
hope nói:

Xung quanh vướng mắc về việc thu thuế TNCN đối với trường hợp cá nhân có bất động sản (BĐS) uỷ quyền cho cá nhân khác thực hiện giao dịch BĐS, Tổng cục thuế vừa có văn bản bản hướng dẫn số 1133/TCT-TNCN.

Căn cứ vào Điều 581 Bộ luật Dân sự; Khoản 1, Điều 2 Luật thuế TNCN, Tổng cục thuế khẳng định: Uỷ quyền giao dịch BĐS là một hoạt động giao dịch dân sự được pháp luật cho phép, tuy nhiên, việc cá nhân có đầy đủ năng lực dân sự mà uỷ quyền cá nhân khác không thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại khoản 1 và khoản 4, Điều 4 Luật thuế TNCN, <span style=""color: #ff0000;"">được toàn quyền thực hiện việc chiếm hữu, quản lý, sử dụng và định đoạt BĐS của mình bao gồm cả việc cho thuê, cho mượn, chuyển nhượng, đổi, cho tặng, thế chấp và không phải hoàn trả lại BĐS cho bên uỷ quyền và các lợi ích có được từ hoạt động uỷ quyền. </span>

Đồng thời, bên được uỷ quyền không nhận thù lao thì thực chất đây là hoạt động mua bán BĐS. Do đó người uỷ quyền phải có nghĩa vụ phải kê khai và nộp thuế TNCN theo quy định của Luật thuế TNCN.

Đây là toàn văn cái công văn đó của tổng cục thuế trả lời cho cục thuế Hà Nội: http://www.luatkhaiphong....bat-dong-san-2476.html

Em xem điều 581 bộ luật dân sự thì không có nói gì đến vụ HỢP ĐỒNG ỦY QUYỀN mà chỉ có từ điều 585 đến điều 594 là những quy định về HĐUQ. Mà cũng chẳng thấy có điều nào ghi rằng bên được ủy quyền có thể được toàn quyền thực hiện việc chiếm hữu, quản lý, sử dụng và định đoạt BĐS của mình bao gồm cả việc cho thuê, cho mượn, chuyển nhượng, đổi, cho tặng, thế chấp và không phải hoàn trả lại BĐS cho bên ủy quyền và các lợi ích có được từ hoạt động ủy quyền.

Đặc biệt ở điều 593 có quy định rằng:
Điều 593. Đơn phương đình chỉ thực hiện hợp đồng uỷ quyền
1- Trong trường hợp uỷ quyền có thù lao, thì bên uỷ quyền có thể đơn phương đình chỉ thực hiện hợp đồng
bất cứ lúc nào, nhưng phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền tương ứng với công việc mà bên được uỷ
quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu uỷ quyền không có thù lao, thì bên uỷ quyền có thể đơn
phương đình chỉ thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được uỷ quyền trong một
thời hạn hợp lý.

@Bác hope: Bác có cái hợp đồng ủy quyền mẫu nào mà có quy định cho bên được ủy quyền được quyền định đoạt tài sản được ủy quyền thì cho em xin được không ạ? Cám ơn bác.

Last edited by a moderator:
@all:
- Thông tư 12 đúng là nguy hiểm thật các bác à. các Chi cục thuế các quận huyện cũng đang tạm ngưng nhận tất cả các loại HS chuyển nhượng hợp đồng. Luật đề ra rồi cũng sẽ có cách lách mà, tạm thời ngưng mua bán trong gia đoạn này các bác à.
Chỉ trong khoảng 1 năm hơn mà ra đủ Nghị định và thông tư mới các xxx sao mà rảnh quá :cool: .
- Còn thuế TNCN nhân thì chỉ đơn gian bác xác định được giá đầu vào thì 25% còn không thì làm 2%.
Mà TT 12 ra hình như sẽ quất 25% hết các bác à.
Còn về sổ đỏ hay nhà SH thì thường làm 25% là đóng nhẹ nhất, khai chênh lệch đầu vào các bác à. còn muốn đóng 2% cũng được quan trong giá mình khai như thế nào. cái này người mua và người bán phải "đồng lòng";)
Nói chung luật mới ra chậm lại >> rồi từ từ lách >> rồi ra luật mới để chặn cách lách tiếp. :mad:

Còn hình thức Ủy quyền thì em cũng không đụng nhiều lắm vì cái này rủi ro cao :có 1 chút kinh nghiệm cũng chia sẻ mọi người,Đúng là có hình thức ủy quyền toàn phần Người được ủy quyền được tất cả các quyền kể cả mua bán và định đoạt tài sản luôn ...v...vv. cái này này mình nên hiểu là Mua bán "cái được ủy quyền" thôi. chứ ko có CN BĐS đâu mà đóng Thuế TNCN. Cái này chỉ là ủy quyền nên khi mảnh đất hay nhà có Chủ quyền thì vẫn ra tên người chủ gốc, . Lúc này khi chuyển phải đóng thuế TNCN từ CN BĐS à. Cái văn bản hướng dẫn 1133/tct-tncn cái này xxx ở trển viết ở dưới cũng không hiểu sao luôn xxx .
Hình thức ủy quyền toàn phần thường kèm theo bảng di chúc nữa để khi người chủ gốc có chuyện gì thì BĐS đó vẫn dc quyền của mình.

@ bác Long: đường 15B sẽ làm sẽ làm bác à. nếu có ngày khơi công chính xác em sẽ báo bác trước nhất, sớm nhất là năm 2011 trể nhất là 2012.

Chúc cả nhà chơi vui ngày lễ giổ tổ Hùng Vương.

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
dungtc nói:
hope nói:

Căn cứ vào Điều 581 Bộ luật Dân sự; Khoản 1, Điều 2 Luật thuế TNCN, Tổng cục thuế khẳng định: Uỷ quyền giao dịch BĐS là một hoạt động giao dịch dân sự được pháp luật cho phép, tuy nhiên, việc cá nhân có đầy đủ năng lực dân sự mà uỷ quyền cá nhân khác không thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại khoản 1 và khoản 4, Điều 4 Luật thuế TNCN, <span style=""color: #ff0000;"">được toàn quyền thực hiện việc chiếm hữu, quản lý, sử dụng và định đoạt BĐS của mình bao gồm cả việc cho thuê, cho mượn, chuyển nhượng, đổi, cho tặng, thế chấp và không phải hoàn trả lại BĐS cho bên uỷ quyền và các lợi ích có được từ hoạt động uỷ quyền. </span>

Đây là toàn văn cái công văn đó của tổng cục thuế trả lời cho cục thuế Hà Nội: http://www.luatkhaiphong....bat-dong-san-2476.html

Em xem điều 581 bộ luật dân sự thì không có nói gì đến vụ HỢP ĐỒNG ỦY QUYỀN mà chỉ có từ điều 585 đến điều 594 là những quy định về HĐUQ. Mà cũng chẳng thấy có điều nào ghi rằng bên được ủy quyền có thể được toàn quyền thực hiện việc chiếm hữu, quản lý, sử dụng và định đoạt BĐS của mình bao gồm cả việc cho thuê, cho mượn, chuyển nhượng, đổi, cho tặng, thế chấp và không phải hoàn trả lại BĐS cho bên ủy quyền và các lợi ích có được từ hoạt động ủy quyền.

Đặc biệt ở điều 593 có quy định rằng:
Điều 593. Đơn phương đình chỉ thực hiện hợp đồng uỷ quyền
1- Trong trường hợp uỷ quyền có thù lao, thì bên uỷ quyền có thể đơn phương đình chỉ thực hiện hợp đồng
bất cứ lúc nào, nhưng phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền tương ứng với công việc mà bên được uỷ
quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu uỷ quyền không có thù lao, thì bên uỷ quyền có thể đơn
phương đình chỉ thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được uỷ quyền trong một
thời hạn hợp lý.

@Bác hope: Bác có cái hợp đồng ủy quyền mẫu nào mà có quy định cho bên được ủy quyền được quyền định đoạt tài sản được ủy quyền thì cho em xin được không ạ? Cám ơn bác.

Mỗi PCC có 1 mẫu UQ khác nhau. Mai em mới có đủ thời gian scan vài cái PM bác nhé.

Hạng B2
22/8/10
137
5
18
38
theo em bác không nên chọn rạch chiếc! giao thuông không tốt lắm! thứ nữa la hạ tầng ở đây đầu tư chưa tới thêm quản lý nhiêu khê! em vừa thiết kế một căn trong khu đó xong đây!

Status
Không mở trả lời sau này.