Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
Làm ơn mua ghế trẻ em và thắt dây an toàn vào.

Ghế trẻ em chỉ 1-2tr nhưng cho vào rồi là nó ngồi yên. Tập từ nhỏ cho quen. Chạy 2 tiếng chịu khó tìm chỗ dừng lại cho ra chơi phá 15p để tụi nó kg bị mỏi và chán với cái ghế. Lớn rồi thì tự thắt dây an toàn.

Dẹp cái vụ giường hơi này nọ. Lúc trước mình cũng rất thích nhưng sau vài lần va chạm cũng như tai nạn lật xe mấy vòng thì từ bỏ. Lần lật xe mình đi Explorer chở 7 người lớn. Do tài xế chạy vào cua tốc độ cao nên mất kiểm soát lật xe. Tất cả những người đeo dây an toàn chỉ bị ê ẩm. Riêng tx và 1 người ngồi băng 3 kg đeo nên bị văng ra khỏi xe và bị thương nặng. Bây giờ còn nhớ cảnh chui ra con xe nát bét nhìn 2 ông kia nằm máu me.

Thôi chia sẻ vậy và chúc mọi người lái xe an toàn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Pác này thuê xe tự lái chở gia đình. Ko phải tất cả nhưng em sợ nhất mấy ông thuê xe hay mượn được con xe chạy. Máu sĩ, oai nổi nên vênh mặt nên trời chạy. Thuê con xe tàu mà ôm cua tốc độ đó thì xe đức cũng ko cua nổi

Hạng D
8/2/17
1.105
1.702
113
36
Lạ nhỉ, sao xe này ghế phụ kế bên tài không thắt dây an toàn thì xe không cảnh báo. Xe mình nếu không thắt dây ngoài cảnh báo hình ảnh ra thì còn có âm thanh nữa. Chưa kể ABS, TCS xe này liệu có hoạt động hiệu quả không.

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Mình nghĩ do tx không tập trung và chủ quan khi lái chứ đèo này nhằm nhò gì.. còn xe này em ko ý kiến vì nhiều Đại Thánh khen đẳng cấp lắm mà
Các đại thánh ăn tiền để khen pác ơi. Thằng này có chiến lược quảng cáo rất hay là thuê đội ngũ đánh giá xe tâng bốc nên. Tập chung vô đội quân đó hết ít chi phí mà hiệu quả cao

Hạng D
19/6/19
1.170
1.897
113
Ghế trẻ em chỉ 1-2tr nhưng cho vào rồi là nó ngồi yên. Tập từ nhỏ cho quen. Chạy 2 tiếng chịu khó tìm chỗ dừng lại cho ra chơi phá 15p để tụi nó kg bị mỏi và chán với cái ghế. Lớn rồi thì tự thắt dây an toàn.

Dẹp cái vụ giường hơi này nọ. Lúc trước mình cũng rất thích nhưng sau vài lần va chạm cũng như tai nạn lật xe mấy vòng thì từ bỏ. Lần lật xe mình đi Explorer chở 7 người lớn. Do tài xế chạy vào cua tốc độ cao nên mất kiểm soát lật xe. Tất cả những người đeo dây an toàn chỉ bị ê ẩm. Riêng tx và 1 người ngồi băng 3 kg đeo nên bị văng ra khỏi xe và bị thương nặng. Bây giờ còn nhớ cảnh chui ra con xe nát bét nhìn 2 ông kia nằm máu me.

Thôi chia sẻ vậy và chúc mọi người lái xe an toàn.
đọc xong rợn người quá. tối e phải ghé mua liền 1 ghế. mà đi chơi xa thôi chứ đường sg cũng ko cần ngồi ghế em bé đâu bác nhỉ.

Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Nguyên nhân chính là do ko giảm tốc độ cũng có thể do nhiều nguyên nhân
1. Mất phanh (Đi đèo dốc mà rà phanh nhiều thì cũng có khả năng cao mất phanh)
2. Không tập trung, ngủ gật...
3. Do kỹ năng: Lái quá non, ko quen xe, ko quen đường

View attachment 2428010

Video đăng tải trên mạng xã hội hình ảnh chiếc xe BAIC q7 của Trung Quốc gặp tai nạn khi ôm cua trên đèo Bảo Lộc.

View attachment 2427615

Xem video, có thể thấy chiếc xe đang đổ đèo, vào cua ở tốc độ tương đối cao. Xe bán tải chạy ngược chiều làm khuất tầm nhìn với tốc độ đó nên không xử lí kịp. Cũng có thể là bác tài chạy chưa quen đường đèo này nên nghĩ đoạn này như những khúc cua khác, không biết ở đó có điểm dừng chân và cục bê tông, lại bị khuất tầm nhìn nên khi thấy dãy đá hoảng quá muộn rồi.

Tầm nhìn vẫn tốt, do chủ quan, chứ ngay lúc đổ dốc( khúc đường thẳng) rà thắng vẫn còn kịp mà không bị sàng đít? nhìn video không thấy dấu hiệu của việc rà thắng giảm tốc độ. Với tốc độ đó chỉ cần 1 cú giật mình lắc xe nhẹ 1 cái là xe đi rất nhiều.

Với lại đường đèo kiểu này em nghĩ các tài nên tập trung lái xe, đường lạ hoặc đèo quanh co thì lâu lâu liếc ngó qua map 1 tí cho biết phía trước có thẳng hay cua gắt thì mình còn nắm trước thông tin và phản ứng kịp.

Các bác nên lấy đó làm kinh nghiệm cho mình. Cua thấy thì hãy chạy, cua mù thì cứ từ từ, đường đèo không biết đâu mà lần còn chưa kể có xe ở làn đường ngược lại khuất tầm nhìn. Những đoạn đường đèo nhìn có vẻ đường thẳng nhưng thực chất bo cong, không gắt như cùi chỏ, nhưng bo tròn, tạo lực ly tâm lớn. Dễ văng xe. Nên cẩn thận kiểm soát tốc độ, bình tĩnh vẫn là tốt nhất các bác ạ

Chúc anh em lái xe bình an trên mọi nẻo đường.

View attachment 2427616

View attachment 2427617
Người trong cuộc sẽ hiểu rõ nguyên ro tại sao lại ôm cua mà đi nhanh vậy, Mình thì mình k giám đoán bừa.