Tập Lái
22/10/20
40
173
33
31

Video đăng tải trên mạng xã hội hình ảnh chiếc xe BAIC q7 của Trung Quốc gặp tai nạn khi ôm cua trên đèo Bảo Lộc.

Xem video, có thể thấy chiếc xe đang đổ đèo, vào cua ở tốc độ tương đối cao. Xe bán tải chạy ngược chiều làm khuất tầm nhìn với tốc độ đó nên không xử lí kịp. Cũng có thể là bác tài chạy chưa quen đường đèo này nên nghĩ đoạn này như những khúc cua khác, không biết ở đó có điểm dừng chân và cục bê tông, lại bị khuất tầm nhìn nên khi thấy dãy đá hoảng quá muộn rồi.

Tầm nhìn vẫn tốt, do chủ quan, chứ ngay lúc đổ dốc( khúc đường thẳng) rà thắng vẫn còn kịp mà không bị sàng đít? nhìn video không thấy dấu hiệu của việc rà thắng giảm tốc độ. Với tốc độ đó chỉ cần 1 cú giật mình lắc xe nhẹ 1 cái là xe đi rất nhiều.

Với lại đường đèo kiểu này em nghĩ các tài nên tập trung lái xe, đường lạ hoặc đèo quanh co thì lâu lâu liếc ngó qua map 1 tí cho biết phía trước có thẳng hay cua gắt thì mình còn nắm trước thông tin và phản ứng kịp.

Các bác nên lấy đó làm kinh nghiệm cho mình. Cua thấy thì hãy chạy, cua mù thì cứ từ từ, đường đèo không biết đâu mà lần còn chưa kể có xe ở làn đường ngược lại khuất tầm nhìn. Những đoạn đường đèo nhìn có vẻ đường thẳng nhưng thực chất bo cong, không gắt như cùi chỏ, nhưng bo tròn, tạo lực ly tâm lớn. Dễ văng xe. Nên cẩn thận kiểm soát tốc độ, bình tĩnh vẫn là tốt nhất các bác ạ

Chúc anh em lái xe bình an trên mọi nẻo đường.

Last edited by a moderator:
Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Quá chuẩn bác chủ ơi, đã nói hết đầy đủ ý. Không cần bổ xung gì thêm. Lái xe không chỉ có mỗi mình mà còn cả 1 gia đình, vợ con cái, và các thành viên khác, nên hãy cẩn thận. Chậm chút mà tới nơi an toàn. Tới nhanh vài mươi phút không giải quyết dc gì cả

Hạng D
21/3/08
4.826
4.288
113
hcm
Quá chuẩn bác chủ ơi, đã nói hết đầy đủ ý. Không cần bổ xung gì thêm. Lái xe không chỉ có mỗi mình mà còn cả 1 gia đình, vợ con cái, và các thành viên khác, nên hãy cẩn thận. Chậm chút mà tới nơi an toàn. Tới nhanh vài mươi phút không giải quyết dc gì cả
Người trong cuộc chắc sẽ hiểu rõ tận tình lý do. Như có trường hợp hai vc người TQ, chỉ vì cãi nhau mà ông chồng lái xe tông hạt loạt xe khác bên đường!

Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Xe này đỗ dốc khá nhanh, khúc này có BB cảnh báo thường xảy ra tai nạn giao thông vì cua quẹo rất gắt và hình chửi Z. Không biết do chủ quan hoặc không quen đường nên xảy ra cớ sự. Nghe thông tin thì chết một em bé có thể ngồi phía sau không thắt dây an toàn nên bị tung lên đụng nóc xe. Em đi đường xa là bắt mọi người trong GĐ ngồi băng sau phải thắt dây an toàn thì em mới chạy.

Hạng B2
11/11/20
178
320
63
40
Vụ này đầu tiên nhìn em tưởng do xe tải lấn làn , giờ xem video mới biết nguyên nhân , bác tài người HN vào đây thuê xe đi chơi , chắc mới đi đèo này lần đầu tiên , thấy xe vắng chắc đẩy tốc độ lên cao xuống dốc luôn , ko quen đường ko tâp trung xử lý ko kịp , tội nghiệp cháu bé quá . Em đi đèo này toàn bò từ từ qua , đèo này sợ nhất xe tải chở rau , xe khách lấn làn thôi , còn đi từ từ cũng ko có gì nguy hiểm lắm .

Tập Lái
2/2/21
25
12
3
35
Đi đèo phải ông không chắc tay lái cũng dễ đứt, chưa kể mấy ông chạy ngược chiều lại mệt hơn nữa. Video bác tài chạy như vậy cũng dễ hiểu là con xe bác chạy chỉ đơn giản là xe thuê

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Nói chung là dù là xe TQ nhưng túi khí nó bung tài xế thì chỉ bị thương nhẹ, nhưng ít ra k bị bể cái mặt vì túi khí k bung. Còn riêng em bé thì chắc là để tự do leo lên leo xuống trong xe nên xin chia buồn. Trường hợp này thì nghi ngờ là tài xế thả dốc k để sẵn chân ở chân thắng nên lúc xuống dốc tăng tốc bất ngờ mất hồn đạp thêm ga thành ra đâm.

Hạng C
22/4/12
839
668
108
nhiều ông chạy đèo này rất ẩu,mình mới đi mấy lần mà cũng hãi,chạy đèo mà cứ thích lấn làn,vượt,.....!bác q7 xổ dốc mà tốc độ nhanh quá sao xử lý được!