Hạng B2
27/8/05
147
2
0
RE: Bài học từ Trung Hoa

heh, tui cũng chả ham gì. Nhưng với không ít người cái phát triển là phải có nhà cao tầng, có xe cộ đầy đường kẹt cứng.... không kiểu như những nước Châu Âu như là Netherland... ;)

Lo đá tan thì hơi xa, nhưng hiện nay bác có thể lo rằng nguồn nước uống ngày mai có còn sạch bao nhiêu dựa trên kiểu phát triển hiện nay không cần biết môi trường sống chung quanh mình là gì. Thành ra tới lúc mà bác có nhà chọc trời, có thể lúc đó khỏi có nước để uống luôn!

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Chà các bác "thanh đạm" quá hý. Vừa muốn có tốc độ phát triển KT 8-10% năm để vượt siêu cường ABC, ông láng giềng XYZ, lại vừa muốn có môi trường xanh 3G: gà quê, gạo quê và gxx quê ... Hehe xin báo cáo với các bác là các bác chỉ "được phép" chọn một thứ thôi :D

Khen hạ tầng thì cứ khen vậy thôi chứ ai chả biết anh TQ là anh gây ô nhiễm môi trường số 1 TG mà bản thân anh cũng đang bị tác hại trực tiếp. Như các bác đã cho ý kiến chỉ đạo ở các post trên, 300 triệu người TQ hiện nay thiếu nước sạch. Không khí và nguồn nước đều bị ô nhiễm nặng nề. Các nước láng giêng của TQ cũng phải gánh chịu cùng.

Theo bản phúc trình “Tình trạng thế giới năm 2006” do tổ chức Quan sát Thế giới (World Watch) thì trong năm 2005 Trung quốc tiêu thụ 1/4 thép, hơn 1/3 bông vải và gần một nửa xi măng của cả thế giới. Năng lượng cũng bị sử dụng rất thiếu hiệu quả ở Trung quốc, tổng số năng lượng mà Trung quốc dùng để sản xuất một đơn vị GDP cao gấp ~5 lần con số tương đương của Mỹ:
http://www.voanews.com/vietnamese/archive/2006-01/2006-01-16-voa11.cfm

VN ta cũng có y chang những vấn đề này. Nhưng mấy vấn đề này vượt qua khuôn khổ topic này. Trong topic "Bài học Trung hoa" này chúng ta chỉ nên tập trung khen việc xây dựng hạ tầng cơ sở của ông anh Hai thui, là bài học mà VN ta cũng còn phải học dài dài :)

Tập Lái
19/9/07
20
0
0
NA

Nhưng người lúc đương chưc thì đang có muôn trăm nghìn việc phải lo mà nị..........Còn khi vê vườn rồi thì mới lo cho thiên hạ chứ hiiiiiiiiiiiii.Mà em thấy tại sao ở mình đường càng rộng tai nạn càng tăng.Tại sao vậy nhỉ???????????Hay là đường đông thì nói chuyên đượv với nhau cho nên đỡ buồn con đường vắng ko có ai nên chỉ có việc đi nhanh thôi.

Tập Lái
19/9/07
20
0
0
NA

Tóm lại là do ý thức của người dân mình là chính.Tức nhiên cơ sở hạ tầng cũng quan trọng.nhưng tiền giờ còn ít thì phải chấp nhận thôi..

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Tiền chúng ta không ít bác ạ, đó mới là vấn đề.

Chúng ta có tiền để làm những con đường đắt nhất hành tinh, 1km đường 45 triệu USD, trong khi giá xây dựng 1 km đường tàu điện ngầm chỉ trên 30 triệu USD mà xây xong vẫn là ngập, tắc ... http://www.tienphongonline.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=28706&ChannelID=2

Chúng ta có tới 22/32 tỉnh, thành chơi sang, "tiêu hoang" xây công sở, mua xe quá tiêu chuẩn, cho vay, tạm ứng trái qui định và cuối cùng ... không đòi:
Xem Hàng ngàn tỉ đồng thất thoát: http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=218768&ChannelID=3

Kiểm toán đến đâu thì thất thoát hàng nghìn tỷ đồng đến đấy. Nếu tiền mà in ra được thì cũng chả sao. Đằng này là tiền thuế thu được từ 122 khoản thu vô tội vạ của nông dân. Chỉ cần xóa bỏ 18 khoản thu trong số 122 khoản này là họ đã bớt được gánh nặng thuế má ước tính 1.200 tỷ đồng/năm: http://tienphong.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=94940&ChannelID=2

Nhưng thôi, khéo lại lạc đề rùi. Topic này có tên là "Bài học trung hoa" :)

Hạng D
1/12/06
1.016
11
38
60

"Học,học nữa,học mãi" cho đến khi về hưu vưỡn học để rồi kết luận một câu xanh rờn như chưa từng đi học:"Hoá ra chân lý thật đơn giản, chẳng qua chỉ cần rũ bỏ bệnh chủ quan duy ý chí, hiểu cho đúng và làm theo các quy luật khách quan, khơi dậy tinh thần sáng tạo của mọi người dân thì có thể dời non lấp biển..." Thật là chua chát!

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city

vấn đề là không phải khỏang xanh hay nhà chọc trời như bác ống pô trình bày , mà là làm sao những khỏang xanh ấy nó thực sự được sử dụng và giử gìn , .....bác phải nhìn nhận 1 vấn đề là ý thức người dân quá thấp , có 1 con rạnh bé như kênh nhiêu lộc mà nó hôi thối , bẩn thỉu vì người ta cứ vô tư vứt rác, nước thải xuống thì bác so thế nào vời hà lan cả nghìn con kênh lớn bé sạch bóng,.....công viên ờ VN mà như châu Âu hoặc bắc mỹ thì chắc phải đi dọn bao cao su với kim tiêm , rác rưởi mỗi ngày .......cái chúng ta cần quy họach cần nhìn từ nhiều phía...cơ sở hạ tầng của Sàigon hay Hà Nội , 2 thành phố tiêu biểu có phù hợp theo lối quy họach và kiến trúc kiểu châu âu không hay là theo kiểu New York .....những khỏang xanh cần thiết thỉ thành phố nào cũng cần nhưng bố trí làm sao mà sự quản lý và trách nhiệm ý thức của công dân luôn được đảm bảo , như xen lẫn giữa những building cao ốc ở trung tâm , hoặc trong building cao ốc là mảng xanh ....bố ông nào dám đổ rác bừa bãi, dám phóng uế, dám ngồi chích sì ke vì những khoảng xanh ấy cũng thuộc tránh nhiệm quản lý của khu vực buíling đó và ngay cái người bước vào khu vực đó cũng cảm thấy việc mỉnh làm là thiếu giáo dục giữc nơi văn minh và sạch đẹp ....đây là em chỉ nói đến công dân thành phố thôi nhé ....còn nói đến công dân từ những nơi khác thì đó lại là 1 câu chuyện dài nhiều tập khác nữa ( em không có ý định chê bai hay đánh giá thấp người ờ vùng nông thôn hay vùng sau vùng xa, các bác có tâm huyết chắc cũng hiểu nó khó khăn thế nào để nói ra

Hạng B2
14/8/07
257
3
0
53
Tp. HCM

Trích đoạn: zeo

ngột ngạt quá.
em lại thích chổ nào xanh xanh, có màu lá, màu nước cơ.
ai khen chứ càng hiện đại, càng thiếu không khí.
nghe nói là băng ở bắc cực và Nam cực đang tan dần ra rồi. chắc năm sau em đi du lịch trược tuyết chứ có khi cả đời không được nhìn thấy nó.
bác nào ham hiện đại chứ em nhìn mấy ngôi nhà chọc trời kia, em ớn lắm.
Ngoài trừ cái tòa nhà Oriental Pearl hoàng tá tráng và 30 km tàu điện từ Maglev lướt trên không, em đâu có thấy cái gì khác đáng gọi là hiện đại hơn đâu bác. Thực chất 2 đại công trình này chủ yếu để "hù" thế giới chớ khinh thường hậu bối Tần Thủy Hoàng và cũng để khẳng định tiềm năng sáng tạo và kinh tế, chứ không phải lúc nào cũng hàng "nhái", hàng "dỏm" đâu nhé.

Bến Thượng Hải, phố Nanjing đã có từ xưa, chỉ cần một cái "đầu" quản lý biết nhìn xa trông rộng và trang điểm thêm đèn đuốc, màu sắc là tha hồ móc túi khách du lịch lẫn dân trong nước. Ngoài tổ chức cho trật tự, an toàn, chính quyền đâu có phải tốn cái gì đâu, không cần phải gọi "đầu tư nước ngoài" hay "vốn ODA" gì cả. Chứ có đâu như cái công viên Tôn Đức Thắng bao đời vẫn thế, cái chợ Bến Thành ban đêm bán bún bò và quần áo "Tàu" nhếch nhác, cái cầu vượt Văn Thánh 2 không biết chừng nào sập !:(

Em đâu có ham hố gì mấy cái hào nhoáng bên ngoài (cho miễn phí thì nhận :)), chỉ mong chất lượng cuộc sống khá hơn, để có can đảm ca bài "Sài Gòn đẹp lắm", để giao thông trơn tuột dễ chạy kiếm cơm, để cuối tuần không phải vượt "triều cường" về ngôi biệt thự xinh xắn ở ngoại ô thư giãn với cây xanh, suối mát. Như vậy có bị gọi là tham lam quá hay không vậy mấy bác ?:D

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Bác lại đùa dai rùi. Bác không có "can đảm ca bài Sài Gòn đẹp lắm" mà đi ca hẳn bản:
"Vùng ngoại ô, tôi có căn nhà tranh,
Tuy lớn nhưng vẫn xinh :D,
Tháng ngày sống riêng một mình ... "

Như vậy là có tham lam đó bác ạ, vì quỹ đất của ta là có hạn (j/k :))

Nhà càng nghèo lại càng phải ở trong phố hít khói bụi, leo cao 20 tầng ... Chớ ai mà chả muốn có mấy hecta "miệt vườn", vườn rau ao cá sống đời "thanh đạm" với "cây xanh, suối mát" như bác hehe...

Tập Lái
22/9/07
20
0
0
Mỹ (Mỹ Đình-HN)

em xin post vai tấm hình này mời các bác xem thử và so sánh về hạn tầng giao thông của nhà mình với anh Quốc (Trung Quốc)và em Lào hàng xóm nhà mình.em thì chịu không biết nên bình luận thế nào cả ! nhờ các bác vậy !