Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
27/2/13
52
90
18
Thân chào anh chị em,

Chủ đề em nêu trên không mới, và lướt một vòng google cũng cho ra nhiều kết quả.

Tuy nhiên hầu hết là tính toán của các "chuyên gia" của các năm trước, nên em muốn hâm nóng lại để có nhiều ý kiến xác thực hơn trong thời điểm hiện tại.

Nếu có tiền mặt cỡ 1.4 tỷ:
* Gửi NH lãi suất 5%/tháng ~ 7tr/thang
* Chung cư giá 1.4 tỷ giờ thuê khoảng 7-8tr/tháng

Vậy nếu lấy lãi đi thuê CC, và lấy tiền đi mua CC, thì sau 5 năm phương án nào lợi hơn?

Tiền sẽ trượt giá, và giá mua CC cũng mau xuống với cái đà xây tràn lan và "bơm" giá như hiện nay.
(tạm thời bỏ qua mấy vụ phiền phức giữa nhà thuê và nhà riêng, em đang làm bài toán lời lỗ)

Cá nhân em đang nghiên về phương án đi thuê, vì em thấy giờ chung cư xây quá nhiều, chất lượng thì hên xui, giá cả thì ảo, v.v... nên em thấy ngán.

Mong mọi người cho em chút ý kiến thực tế để gia đình em có quyết định sáng suốt.
Xin cảm ơn,

Hạng B2
11/5/10
344
165
43
50
An cư lạc nghiệp, chưa có chỗ ở thì ưu tiên mua nhà, căn hộ....vài năm có thêm tiền ...đổi nơi tốt hơn hay thuê chỗ tốt hơn.

Giá thành xây dựng năm sau cao hơn năm trước, chỉ có chính sách hỗ trợ mới kéo được giá căn hộ xuống thôi...mà chờ thì biết đến bao giờ!!!!!????

Hạng B2
20/9/14
302
4.941
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
ưu tiên mua, chọn mặt gửi vàng, mua khu nào dân ở ổn định, ở liền, tiện ích hoàn thiện. Không mua trên bản vẽ, trả góp.
thuê thì chỗ nào gần và tiện thì thuê

• Like
Reactions: ntt61
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Thân chào anh chị em,

Vậy nếu lấy lãi đi thuê CC, và lấy tiền đi mua CC, thì sau 5 năm phương án nào lợi hơn?

Mong mọi người cho em chút ý kiến thực tế để gia đình em có quyết định sáng suốt.
Xin cảm ơn,
Nếu có 1,4 tỏi, chưa có nhà thì mua là hợp lý, quan trọng là mua được, mua đúng giá, mua có ở liền.
Nếu có nhà rồi thì cũng nên mua, mua xong kiếm mối cho thuê ngay 5-7 chẹo / tháng là OK, ngon hơn gửi NH, tiền mất giá hàng năm từ 6-8%, nhà thì giá căn hộ giờ là hợp lý rồi.

Tập Lái
25/5/15
0
2
2
32
www.facebook.com
Nếu cứ đi thuê mãi vậy thì lúc nào mới mua được nhà ạ.
Giá càng ngày càng lên.
Có nhiều căn hộ đã xây rồi ạ, mình có thể mua ở l iền

• Like
Reactions: Manhcuongpl
Chuột Tiến
1/10/11
4.557
90.464
113
Sài Gòn
Thân chào anh chị em,

Chủ đề em nêu trên không mới, và lướt một vòng google cũng cho ra nhiều kết quả.

Tuy nhiên hầu hết là tính toán của các "chuyên gia" của các năm trước, nên em muốn hâm nóng lại để có nhiều ý kiến xác thực hơn trong thời điểm hiện tại.

Tiền sẽ trượt giá, và giá mua CC cũng mau xuống với cái đà xây tràn lan và "bơm" giá như hiện nay.
(tạm thời bỏ qua mấy vụ phiền phức giữa nhà thuê và nhà riêng, em đang làm bài toán lời lỗ)

Cá nhân em đang nghiên về phương án đi thuê, vì em thấy giờ chung cư xây quá nhiều, chất lượng thì hên xui, giá cả thì ảo, v.v... nên em thấy ngán.

Xin cảm ơn,
Nếu anh đủ khả lăn trả tiền thuê chung cư mà không đụng đến tiền lãi thì hãy thuê.

• Like
Reactions: hoangquysg
Tập Lái
21/5/15
0
18
2
40
Thân chào anh chị em,

Xin cảm ơn,

Với tài chính 1,4 tỷ thì theo mình bạn nên mua thay vì đi thuê, vì những lí do sau:
- Về mặt cuộc sống, hay công việc thì chắc chắn gia đình bạn cũng sẽ cảm thấy sống trong căn nhà của mình là hạnh phúc nhất. Vì người Việt mình có câu " an cư lạc nghiệp" mà.
- Về mặt kinh tế: Lãi xuất tiền gửi NH có xu hướng không tăng lên, mà chắc chắn giá thuê nhà sẽ tăng. Hơn nữa nếu bạn không mua sớm thì giá nhà còn tăng lên nữa, Đến lúc muốn mua thì lại tốn kém hơn. Chưa nói lạm phát còn giảm giá trị đồng tiền bạn đang có.
Tuy nhiên không nhất thiết bạn phải mua căn 1,4 tỷ. Vì có nơi chỉ tầm 1,2 tỷ là có căn 75m2 rồi. Tùy vào việc bạn chọn khu vực nào để sống. và ngoài đi mua căn hộ bạn cũng có thể lựa chọn phương án mua đất xây nhà. cũng tùy nơi mà giá dao động từ 15-25tr/m2. VD: Khu bình lợi thuộc bình thạnh từ 20-25tr/m2, trong khi qua bên kia cầu bình lợi là Thủ Đức thì chỉ 15-22tr/m2. Mà chỉ cách Trung tâm Q1 chỉ 10-15 phút đi xe. 1,4 tỷ theo mình mua đất xây được căn nhà ngon lành. Cảm giác sống trong căn nhà vài tấm rộng rãi nhìn về phía chung cư bạn sẽ thấy cảm giác tự do là như thế nào :)
Thiên Vỹ 0933 429 592.

• Like
Reactions: daikimgia
Tập Lái
29/11/14
9
28
13
43
Bác chủ cứ thống kê các ý kiến rồi chọn ngược lại là ngon.

Hạng D
26/12/12
1.244
11.332
113
Nếu anh đủ khả lăn trả tiền thuê chung cư mà không đụng đến tiền lãi thì hãy thuê.

quái, lấy tiền lãi ngân hàng trả với lấy tiền kiếm được trả khác gì nhau bác chuột?

Trừ phi bác chuột có 1 cái business mà xoay tiền liên tục thì tiền mặt rất quý, nên thuê nhà là lựa chọn tối ưu.

Status
Không mở trả lời sau này.