Hạng C
4/5/12
845
28.197
93
Trước em có cho thuê nhà treo biển sđt chính chủ đàng hoàng, có khách chạy ngang qua thấy mà không gọi, lại nhờ cò trả giá dùm, xong việc lại mất mẹ nó 1 tháng phí cò, chả hiểu thế nào.
haha mình treo biển cho thuê, cò nó dẫn khách đến xem tiện tay nó...giật mẹ cái bảng xuống :D

Hạng B2
10/2/16
147
304
63
44
Rồi rao cả năm bán ko dc trả tiền thuê nhà đúi luôn :D
Ờ tui đã từng vừa ở vừa bán nên tui khuyên không nên làm như vậy, nhất là những căn hẻm nhỏ khó bán còn nhà đường lớn dễ bán thì cứ việc vừa ở vừa bán.

Hạng D
18/7/11
1.004
4.783
113
Q7
Trước em có cho thuê nhà treo biển sđt chính chủ đàng hoàng, có khách chạy ngang qua thấy mà không gọi, lại nhờ cò trả giá dùm, xong việc lại mất mẹ nó 1 tháng phí cò, chả hiểu thế nào.
case này thì cò lại quả 50% phí mg cho chủ nhà :D

• Haha
Reactions: linhlalinh
Hạng C
15/1/22
665
969
93
48
Hiện tại, nhiều cò, loạn thông tin, loạn giá....Tin rao cứ thấy giả giả - thật thật không biết đâu mà lọc! Khách bị "đắm chìm" trong mớ thông tin hỗn độn đó thì khách và chủ nhà cũng khó gặp nhau.

Ngay cả mấy trang web to to, ghi là "tin xác thực" mà cũng là tin ảo: hoặc gọi đến thì toàn là nhà đã có người cọc!

Giờ thật khó mà tìm được nguồn tin bán nhà chuẩn chỉnh!

Thường mình thấy tin dán tại nhà là đáng tin nhất, dĩ nhiên phải mất công đi tìm.

Đám cò thích vậy lắm, để "đục nước - béo cò"!

Hạng C
15/1/22
665
969
93
48
Trong tình hình tin ảo tràn ngập như hiện nay, tôi nghĩ nhà nước nên thành lập một kênh thông tin/đấu giá nhà đất để cung cấp thông tin minh bạch bao gồm:
+ nhà có giấy tờ, tranh chấp hay không
+ nhà có thuộc quy hoạch
+ chủ nhà muốn giao dịch giá tối thiểu bao nhiêu (đây cũng sẽ là căn cứ tính thuế), đăng ký bán trong khoảng thời gian nào.
+ nếu chủ nhà đơn phương đổi ý thì bị phạt thế nào, hạ điểm tín nhiệm ra sao
+ người mua đặt giá mà không mua thì bị phạt thế nào, bị hạ điểm tín nhiệm ...

Có như vậy thì sẽ mang người bán và người mua lại gần nhau hơn, giảm bớt "ma sát" trong giao dịch.

Dĩ nhiên cò sẽ "đói"!

• Like
Reactions: vuquang
Hạng B2
6/11/12
455
6.125
93
37
Nghệ An
nhiều người ác cảm với môi giới nhỉ.
thích treo bảng thì treo bảng thôi. nhà nào treo bảng môi giới thường không chạy, chạy cũng không nhiệt tình, chủ nhà tự làm cho mình mất 1 lượng khách lớn thích mua qua môi giới hoặc khách ở xa.
Còn không treo bảng mà gửi môi giới thì thường sẽ được chạy nhiều hơn, giá cũng loạn xíu nhưng vẫn dễ bán hơn là tự bán.

mình cũng vừa môi giới, vừa mua bán, hàng của mình 80% là bán qua môi giới.

Hạng C
15/1/22
665
969
93
48
nhiều người ác cảm với môi giới nhỉ.
thích treo bảng thì treo bảng thôi. nhà nào treo bảng môi giới thường không chạy, chạy cũng không nhiệt tình, chủ nhà tự làm cho mình mất 1 lượng khách lớn thích mua qua môi giới hoặc khách ở xa.
Còn không treo bảng mà gửi môi giới thì thường sẽ được chạy nhiều hơn, giá cũng loạn xíu nhưng vẫn dễ bán hơn là tự bán.

mình cũng vừa môi giới, vừa mua bán, hàng của mình 80% là bán qua môi giới.

Mình ác cảm với chiêu trò của môi giới thôi!

Chiêu trò > thông tin ảo > loạn giá > tốn thời gian của người bán và người mua thực sự.

Hạng B1
Làm cái băng rôn to đùng treo trên nóc nhà hoặc trên lầu cao nhất để khỏi bị xé
Cò nào dẫn khách thì nói rõ em cứ nhắn tên khách + 4 số đuôi, khách em mua anh trả em đúng tiền hoa hồng. Nhắn tin xác nhận đàng hoàng thế là xong
Phải chi mà khách mua nào cũng vui vẻ, đàng hoàng thì tốt biết mấy. Chứ nhiều khách cứ được dẫn xem nhà xong, thấy số điện thoại chủ rồi. Thì lại nhờ vợ, người thân, họ hàng gọi trực tiếp vào kêu mua trực tiếp ko qua môi giới , rồi môi giới lấy gì để sống đây các bác ơi. khộ lắm

Hạng D
26/9/09
1.965
6.055
113
Thực tế là nhiều Bác chủ nhà muốn bán đc nhà lấy tiền đút túi à ko muốn mất quá nhiều chi phí. AE môi giới để bán được một căn nhà ko phải chuyện dễ, ngồi chơi xơi nước mà có khách ráp vô. Mong Qúy chủ nhà hãy thân thiện, hòa nhã, tôn trọng.
Một phần do cách ăn ở chủ đất, chủ nhà. Thể hiển cái thái độ trịnh thượng, ko có thiện cảm, tin trưởng nhau. Cứ tưởng 1% mà nghĩ là to. Trong khi có những dự án CĐT o bế môi giói, buff phí tận 6% + thưởng.
ai cũng nghĩ được như 2 A thì đỡ quá
chứ phần nhiều nghĩ , bên này thảy qua, bên kia quăng lại vài cái tin vài cuộc gọi , tốn ít nước bọt là khớp kèo , lụm vài chục trăm chai , dễ như ăn kẹo :)
chứ đâu biết ae mỗi người 1 phần , kẻ nắm hàng , người nắm khách, thêm đứa trung gian, rong đuổi dằm mưa dải nắng tới lui nghiên cứu rồi dẫn khách , đăng tin quãng cáo , chạy fb , adw, tiền triệu/tháng, ...

Chỉnh sửa cuối: