Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
21/12/08
2.695
45.164
113
tuando nói:
the kid nói:
tuando nói:
@the kid: chính xác là như vậy đó, cần có vài chiêu để cái giá vốn nó ko phải là 200 chai nữa ... còn gọi là "giá vốn ko xác định được" thì sẽ được tính 2%.

nhưng ý e kg phải là làm bậy, cũng kg nhờ vả gì nhân viên thuế luôn.

Dĩ nhiên ko thể làm bậy. Câu hỏi là "làm thế nào?" để vừa đúng vừa được nộp thuế 2%?
Cách của bác Kid là gì?

e chỉ nói chung chung nha : khi tính 25% là tính thuế thu nhập trên phần lời và đó không là tài sản duy nhất. Thế thì bác làm cho nó kg còn lời nữa hoặc là tài sản duy nhất của người chuyển nhượng (tại thời điểm chuyển nhượng) thì sẽ còn chịu 2% thôi. Cách làm cho thành là tài sản duy nhất e thấy cũng dễ mà, nhưng đi vòng 1 chút. Chắc bác nghĩ ra rồi vì nếu ghi rõ quá e sợ:D. Còn kg pm cũng đc.

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
3/ 1 BDS có khai giá mua trong giấy công chứng là 200 tr( mua 2001) nay bán 4 tỉ (khai trong giấy công chứng),vậy thuế thu nhập cá nhân được tính theo cách nào? 25% hay 2%?

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

vankhanhktpn nói:
Kiểu này phải nhờ các bác ra chiêu thôi ,em tính cho người nhà xong rồi bán nhưng làm lại sổ đo?lâu quá
Em đa? ra cong chung' huy? HD cho ba em,vi- muon' lay' tien- nhanh, chang? le? ko ap' 2% đuoc sao cac' bac'? Vay.sao goi.la- mình đuoc quyen- chon.25%hay 2%?

Hạng D
21/12/08
2.695
45.164
113
vankhanhktpn nói:
3/ 1 BDS có khai giá mua trong giấy công chứng là 200 tr( mua 2001) nay bán 4 tỉ (khai trong giấy công chứng),vậy thuế thu nhập cá nhân được tính theo cách nào? 25% hay 2%?

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

vankhanhktpn nói:
Kiểu này phải nhờ các bác ra chiêu thôi ,em tính cho người nhà xong rồi bán nhưng làm lại sổ đo?lâu quá
Em đa? ra cong chung' huy? HD cho ba em,vi- muon' lay' tien- nhanh, chang? le? ko ap' 2% đuoc sao cac' bac'? Vay.sao goi.la- mình đuoc quyen- chon.25%hay 2%?
Bác phải chịu thôi, nếu Bác có tài sản duy nhất là miếng đất này thì Bác sẽ đc chọn 2% còn kg thì Bác phải tính từ đầu chứ bây giờ muốn cũng kg được đâu. Chỉ có cách là để sang tên cho ba Bác rồi nhờ làm hồ sơ chuyển nhượng thật nhanh thì may ra.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
edc2121 nói:
Câu 3: đúng là bác được chọn cách tính thuế (mới quy định)
http://phapluattp.vn/2010...hon-cach-tinh-thue.htm

Câu 1: Bác được chọn cách nộp thuế 25%, nhưng có thể không phải là (0 đồng) vì cơ quan thuế có thể yêu cầu bác định giá lại nếu thấy giá trên hợp đồng là bất hợp lý.

Tại vì có bác này trả lời như này nên hôm kia em ra hủy công chứng cho ba em để ký bán trực tiếp với người mua( công ty BDS), chẳng lẽ mình ko được chọn 2% của 4 tỷ à? 25% của( 4 tỷ- 0,2 tỷ) thì chết chắc.:(

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
vankhanhktpn nói:
edc2121 nói:
http://phapluattp.vn/2010...hon-cach-tinh-thue.htm

Câu 1: Bác được chọn cách nộp thuế 25%, nhưng có thể không phải là (0 đồng) vì cơ quan thuế có thể yêu cầu bác định giá lại nếu thấy giá trên hợp đồng là bất hợp lý.

Tại vì có bác này trả lời như này nên hôm kia em ra hủy công chứng cho ba em để ký bán trực tiếp với người mua( công ty BDS), chẳng lẽ mình ko được chọn 2% của 4 tỷ à? 25% của( 4 tỷ- 0,2 tỷ) thì chết chắc.:(

Theo thông tư 02 này thì người dân được chọn mưc thuế sao cho có lợi cho mình chứ bác . Thông tư 84 còn bị CCT lợi dụng làm khó NDT nên chính phủ mới ra cái 02 này. Chẳng lẽ "Vũ như Cẫn" sao?

Hạng D
21/12/08
2.695
45.164
113
X108 nói:
vankhanhktpn nói:
edc2121 nói:
http://phapluattp.vn/2010011111439355p0c1085/nguoi-dan-duoc-chon-cach-tinh-thue.htm

Theo thông tư 02 này thì người dân được chọn mưc thuế sao cho có lợi cho mình chứ bác . Thông tư 84 còn bị CCT lợi dụng làm khó NDT nên chính phủ mới ra cái 02 này. Chẳng lẽ "Vũ như Cẫn" sao?

theo thông tư này thì e biết là chọn nhưng cũng kg có lợi đâu, nếu giá 2 bên ghi chuyển nhượng nhưng quá thấp, thấp hơn cả đơn giá nhà nước hoặc không có lời là âm thì lúc đó 25% không đc tính mà sẽ tính 2%, cỡ nào cũng chết. Chứ không phải cho mình chọn đâu.

VIP CARD MEMBER
14/9/09
811
82
28
50
Theo hướng dẫn mới nhất thì thuế TNCN sẽ miễn đối với đất ở và nhà ớ duy nhất. Các trừơng hợp thừa kế , tặng cho là hợp đồng góp vốn để có quyền mua nền nhà hay căn hộ vẫn phải chịu thuế TNCN.
Cách tính thuế 25% hoặc 2% sẽ được thực hiện như sau:

Cá nhân có thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản áp dụng thuế suất 25% tính trên thu nhập tính thuế phải đáp ứng điều kiện: Giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng chuyển nhượng và kê khai trên tờ khai thuế không thấp hơn giá do UBND cấp tỉnh quy định (đối với quyền sử dụng đất) hoặc không thấp hơn giá tính lệ phí trước bạ do UBND cấp tỉnh quy định (đối với nhà và các công trình xây dựng) tại thời điểm hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực.

Trường hợp giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng chuyển nhượng và kê khai trên tờ khai thuế thấp hơn giá do UBND cấp tỉnh quy định hoặc thấp hơn giá tính lệ phí trước bạ do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực thì áp dụng thuế suất 2% tính trên giá do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định.

Đối với cá nhân chuyển nhượng hợp đồng góp vốn để có quyền mua nền nhà, mua căn hộ thì giá mua được xác định căn cứ vào chứng từ nộp tiền góp vốn và hoá đơn, chứng từ khác chứng minh các chi phí liên quan. Các chi phí liên quan đến việc chuyển nhượng bất động sản bao gồm cả các khoản trả lãi tiền vay của các tổ chức tín dụng để mua bất động sản.

Trường hợp người nộp thuế kê khai giá mua và chi phí liên quan nhưng không có đầy đủ hoá đơn, chứng từ chứng minh giá mua và chi phí hoặc có kèm theo hoá đơn, chứng từ nhưng qua kiểm tra cơ quan thuế phát hiện có hoá đơn, chứng từ không hợp pháp, không hợp lệ thì áp dụng thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Em vẫn hỏi 1 câu hỏi chưa thông:
Mua đất nông nghiệp ghi trên hợp đồng 200 tr ,giờ bán buộc phải ghi trên HD đúng giá bán 4,3 tỷ. Vậy mình có quyền khai thuế TNCN là 2%x 4 ,3tỷ ko?

VIP CARD MEMBER
14/9/09
811
82
28
50
Đúng vậy bác CHT. Nếu bác muốn giảm tiền nộp thuế TNCN thì Bác phải down giá trên HĐ . Cách tính chắc chắn vẫn là 2% x ......

Status
Không mở trả lời sau này.