Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Bàn về "MẤT LÁI"

Lão bạn cũng ly kỳ lém : lão ôm cái Mit sedan nhỏ 83 ( tay lái đã chuyển đổi ), lần đó đi trên xa lộ, từ ngã tư Thủ Đức về SG. Đang bò rề rề 60km/h, bỗng 2 tên Su Viva lượn ngay vô góc trước bên phải. Nghe rột một phát ,2 tên kia loạng choạng tí rồi vọt luôn. Còn xe lão mất lái,xỉa vô lề ! Lý do : giá gác chân xe 2 bánh đã quẹt vô bánh trước bên phải của lão, làm văng mất cái van bơm bánh xe ! ( tubeless )
@ bác mltr6 : nguyên do nổ bánh của xe bác thì em k biết. Còn hông vỏ te tua xơ mướp vì : khi mất hơi, mâm cắn nghiến lên vỏ, lại đang chạy nhanh ma sát lớn = nhiệt độ tăng...Có khi mặt trong của lốp cũng rách luôn, nhưng vì khuất,nên bác k thấy,đơn giản thôi.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Thử màn chi, bác quangdzung ơi ! Dù mình có may mắn k bị gì, thì cũng nên tội nghiệp cho em xe đã làm việc ...quá tải ! Khổ lém

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
91.976
113

Các bác có thể tham khảo các trường hợp mất lái phổ biển thường xảy ra và cách xử trí tại đây, trong phần các tình huống khẩn cấp trên đường:
http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=82724

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: tuandq

Các bác có thể tham khảo các trường hợp mất lái phổ biển thường xảy ra và cách xử trí tại đây, trong phần các tình huống khẩn cấp trên đường:
http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=82724

Tư liệu của bác E " ngâm cứu" thường xuyên, nó nhập được gì thì đở thứ ấy, để thêm tí kinh nghiệm chứ khi cần không có thời gian xem hihi.
@ Bác Fe
Mấy hôm nay nóng ko chịu được hoá ra: bác làm thấy....pháp: "Gọi nắng".

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: tienbm

Tóm lại xin đề nghị là mỗi người khi bắt đầu tham gia giao thông trước khi khởi hành nên cẩn thận kiểm tra xe (nhất là xe lạ), đánh giá sơ bộ tình trạng để có giải pháp tối đa đảm bảo an toàn cho chính mình và cho cả cộng đồng.
Hết sức tán thành ! :D

Hạng B2
31/7/05
240
1
0
58

Trích đoạn: quangdzung

Bác cứ thử chạy 80 rồi vào cua gấp. Sẽ biết thế nào là mất lái ( Không biết có đúng ko các bác nhỉ. Em cũng chưa dám thử bao giờ )
Vào cua gấp mà xe chạy nhanh quá thì bị văng đít chứ không bị mất lái, nếu xe có hệ thống ESP thì giảm được tình trạng này , xe 4x4 có thể vào cua nhanh hơn xe thông thường.
Mất lái là khi bánh trứoc không còn bám đường , xe chỉ chuyển động theo hướng quán tính, việc bẻ tay lái hoàn toàn vô tác dụng.
Cá nhân mình đã từng bị nhiều lần mất lái, đều do chạy nhanh quá, đường vòng còn xe cứ đi thẳng, kết quả là xe xuống ruộng, lật hai vòng rồi quay đít ra đằng truớc. mặ dù xe 4x4 ESP, ABS ... có đầy đủ

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: tincan

Cá nhân mình đã từng bị nhiều lần mất lái, đều do chạy nhanh quá, đường vòng còn xe cứ đi thẳng, kết quả là xe xuống ruộng, lật hai vòng rồi quay đít ra đằng truớc. mặ dù xe 4x4 ESP, ABS ... có đầy dủd

Em phục bác. Chắc bác luôn cài dây an toàn khi lái xe :D

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Bác cứ thử chạy 80 rồi vào cua gấp. Sẽ biết thế nào là mất lái ( Không biết có đúng ko các bác nhỉ. Em cũng chưa dám thử bao giờ )
Vào cua gấp mà xe chạy nhanh quá thì bị văng đít chứ không bị mất lái, nếu xe có hệ thống ESP thì giảm được tình trạng này , xe 4x4 có thể vào cua nhanh hơn xe thông thường.
Mất lái là khi bánh trứoc không còn bám đường , xe chỉ chuyển động theo hướng quán tính, việc bẻ tay lái hoàn toàn vô tác dụng.
Cá nhân mình đã từng bị nhiều lần mất lái, đều do chạy nhanh quá, đường vòng còn xe cứ đi thẳng, kết quả là xe xuống ruộng, lật hai vòng rồi quay đít ra đằng truớc. mặ dù xe 4x4 ESP, ABS ... có đầy đủ
Bác có nhầm không, xe 4x4 thường cao hơn sedan, làm seo vào cua nhanh hơn được,xe càng thấp, càng vào cua tốt hơn chứ .....:D

Hạng B2
7/11/05
164
52
28

Trích đoạn: mienhinh

Bác có nhầm không, xe 4x4 thường cao hơn sedan, làm seo vào cua nhanh hơn được,xe càng thấp, càng vào cua tốt hơn chứ .....:D
Chính xác ( ít ra là mình nghĩ vậy )