Thảo Luận Chung Bảng 411, bảng 412.

Hạng D
10/9/08
2.874
5.947
113
Câu hỏi dễ mà khó.
Để phân biệt được biển 412 thât với giả (theo Luât) là cả vấn đề.
Chắc phải có thêm câu hỏi này: "Ở SG có bao nhiêu biển 412 đúng Luật? Cụ thể ở đâu?"

• Like
Reactions: Kieumy
Hạng B1
14/7/14
60
16
8
Câu hỏi dễ mà khó.
Để phân biệt được biển 412 thât với giả (theo Luât) là cả vấn đề.
Chắc phải có thêm câu hỏi này: "Ở SG có bao nhiêu biển 412 đúng Luật? Cụ thể ở đâu?"
Xem nhiều bài đăng thì hầu như ai cũng nhắc đến 2 bảng này nên e thắc mắc vào tra google thì ra mớ bòng bong. Chắc phải bị vài lần mới hỉu dc. :((

Hạng B1
14/7/14
60
16
8
Chắc cái này phải đi thực tế mới chỉ được em ơi

PS: Không biết em là ai nhưng mà với kiểu trả lời của em thì em còn bị đàn ông chọc (trêu chọc) dài dài.
Haizzzz...:((

Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
thôi thì bỏ công gõ cho em đọc vậy, dại gái khổ thế
biển này, hoặc có hình dáng tương tự biển này gọi là biển 411

Khi em đi trên đường thấy biển này thì em phải hướng mũi tên chỉ: lane bên trái được đi thẳng và rẽ trái, lane giữa chỉ được đi thẳng, lane bên phải chỉ được rẽ phải

Giả sử em đang đi trên đường Điện Biên Phủ, tới ngã tư giao với đường Hai Bà Trưng, em muốn rẽ trái vào Hai bà Trưng để đi chợ Tân Định mua đồ cho chồng nhậu chẳng hạn. Thì lúc này bất kể em đang đi lane nào thì em phải signal để chuyển lane sang lane bên trái - có mũi tên rẽ trái - thì mới được phép rẽ trái. tương tự vậy, nếu muốn rẽ phải thì dù đang ở lane bên trái cũng phải signal qua lane giữa, sang tận lane bên phải rồi mới được rẽ phải.

Chú ý chỉ chuyển lane khi vạch đứt, có tín hiệu signal và chú ý quan sát gương chiếu hậu.

Chuyển sang biển 412
Bảng 411, bảng 412.

Cái biển này xấu thấy ớn, nhưng mà thôi đành chịu. Em là loại xe nào, thì phải đi ở cái lane có "vẽ" loại xe đó. Nhìn hình này em có thể thấy xe ô tô con (dưới 9 chỗ ngồi) được đi lane trái, lane giữa, tương tự với ô tô chở người > 9 chỗ và xe ô tô tải. Với xe máy thì chỉ được đi ở lane bên phải.

Nếu vi phạm biển 412 này, ví dụ như em đi xe máy vào lane giữa chẳng hạn, thì có thể bị ghép vào lỗi đi sai lane hay lấn tuyến như cách mà các anh áo vàng hay nói
Nếu vi phạm biển 411 ở trên thì đó là lỗi không tuân thủ biển báo. Lỗi không tuân thủ biển báo này nhẹ tiền hơn nhiều

Hạng B1
14/7/14
60
16
8
thôi thì bỏ công gõ cho em đọc vậy, dại gái khổ thế
biển này, hoặc có hình dáng tương tự biển này gọi là biển 411

Khi em đi trên đường thấy biển này thì em phải hướng mũi tên chỉ: lane bên trái được đi thẳng và rẽ trái, lane giữa chỉ được đi thẳng, lane bên phải chỉ được rẽ phải

Giả sử em đang đi trên đường Điện Biên Phủ, tới ngã tư giao với đường Hai Bà Trưng, em muốn rẽ trái vào Hai bà Trưng để đi chợ Tân Định mua đồ cho chồng nhậu chẳng hạn. Thì lúc này bất kể em đang đi lane nào thì em phải signal để chuyển lane sang lane bên trái - có mũi tên rẽ trái - thì mới được phép rẽ trái. tương tự vậy, nếu muốn rẽ phải thì dù đang ở lane bên trái cũng phải signal qua lane giữa, sang tận lane bên phải rồi mới được rẽ phải.

Chú ý chỉ chuyển lane khi vạch đứt, có tín hiệu signal và chú ý quan sát gương chiếu hậu.

Chuyển sang biển 412
Bảng 411, bảng 412.

Cái biển này xấu thấy ớn, nhưng mà thôi đành chịu. Em là loại xe nào, thì phải đi ở cái lane có "vẽ" loại xe đó. Nhìn hình này em có thể thấy xe ô tô con (dưới 9 chỗ ngồi) được đi lane trái, lane giữa, tương tự với ô tô chở người > 9 chỗ và xe ô tô tải. Với xe máy thì chỉ được đi ở lane bên phải.

Nếu vi phạm biển 412 này, ví dụ như em đi xe máy vào lane giữa chẳng hạn, thì có thể bị ghép vào lỗi đi sai lane hay lấn tuyến như cách mà các anh áo vàng hay nói
Nếu vi phạm biển 411 ở trên thì đó là lỗi không tuân thủ biển báo. Lỗi không tuân thủ biển báo này nhẹ tiền hơn nhiều
Thanks bác nhìu ạh! Giơf thì e hỉu dc thêm thế nào là dc oto con luôn rồi. Đó giờ nghĩ 4 chỗ mới là oto con. :))

Hạng D
24/7/12
4.193
13.289
113
Thanks bác nhìu ạh! Giơf thì e hỉu dc thêm thế nào là dc oto con luôn rồi. Đó giờ nghĩ 4 chỗ mới là oto con. :))

Nhắc thêm cho em là 2 biển này không chỉ có hiệu lực với 4B mà còn 2B nữa nhé. Vì đa phần lâu nay 2B đi tá lả không tuân theo biển báo chỉ dẫn và xx ít khi hỏi thăm ( lúc trước thui, bi giờ hốt láng hết).
Chúc e có nhìu kinh nghiệm khi đi đường và tuân thủ tốt luật GT, an toàn cho bản thân (+ túi tiền) và người khác.
còn chuyện bị chọc ghẹo thì.....he he.... nếu đã lên đây nhờ tư véo từ từ mới quen đc, thượng vàng hạ cám đủ cả.

• Like
Reactions: Kieumy
Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
Nhân tiện cho em hỏi:
- biển 412 phân rõ 3 lane và xe oto chỉ được đi 2 lane ngoài
- biển 411 phân ra 3 hướng, trong đó hướng quẹo phải thì nằm ở lane của xe 2 bánh và xe thô sơ
vạy muốn quẹo phải đi theo biển 411 thì lại vi phạm biển 412. Trong trường hợp như vậy có phạm luật giao thông ko và cơ sở nào để nói là ko phạm luật ạ? (Lưu ý là đường ko cấm oto quẹo phải)

tks các bác

• Like
Reactions: mikien and Kieumy
Tập Lái
16/2/14
17
8
13
Tới ngã tư muốn quẹo phải thì phải tuân thủ theo biển báo nhé. Nếu trước ngã tư là biển 411 thì chuyển sang làn sát lề rồi quẹo để khỏi cắt mặt dòng xe máy. Còn nếu trước ngã tư là biển 412 thì chỉ được quẹo từ làn ô tô thôi. Nếu tới ngã tư mà không biết trước đó là biển 411 hay biển 412 thì nhìn mũi tên dưới lòng đường. Có kẻ mũi tên: trước đó là biển 411. Không kẻ mũi tên: trước đó là biển 412

Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
Tới ngã tư muốn quẹo phải thì phải tuân thủ theo biển báo nhé. Nếu trước ngã tư là biển 411 thì chuyển sang làn sát lề rồi quẹo để khỏi cắt mặt dòng xe máy. Còn nếu trước ngã tư là biển 412 thì chỉ được quẹo từ làn ô tô thôi. Nếu tới ngã tư mà không biết trước đó là biển 411 hay biển 412 thì nhìn mũi tên dưới lòng đường. Có kẻ mũi tên: trước đó là biển 411. Không kẻ mũi tên: trước đó là biển 412
Đầu đường là biển 412, đến gần đèn xanh đèn đỏ ko thấy biển 411 đâu mà chỉ thấy mũi tên ở dưới lòng đường, vậy theo bác thì đi theo hướng mũo tên được mặc dù mình chạy vào lane của xe 2 bánh? Nói cách khác là biển nào trước mắt thì tuân theo biển đó? Và biển 412 trong trường hợp này hết tác dụng?