Hạng C
15/11/07
898
8
18
41
Hà Nội
RE: Báo lổi ESP

Hiện tượng: The yellow ESP® warning lamp is lit while the engine is running. In addition, a message appears in the multi-function display. (Đèn vàng cảnh báo ESP sáng lên khi máy đang chạy. Hơn nữa, một thông báo hiện trên màn hiển thị đa chức năng) Nguyên nhân và ảnh hưởng: ESP® is unavailable due to a malfunction. ESP® will not stabilise the vehicle if it starts to skid or if a wheel starts to spin. (ESP không hoạt đọng do bị lỗi. ESP sẽ không ổn định ô tô nếu ô tô bắt đầu bị trượt và các bánh xe bắt đầu xoay tròn)
Thực chất đèn tam giác chỉ nháy. A e minh toàn những người lái xe nên đều biết, trong luật giao thông thì biển có hình tam giác là biển cảnh báo(đây là tiêu chuẩn QT) nên khi đèn tam giác nhấp nháy thì có nghĩ là xe cảnh báo cho ta biết xe đang mất thăng bàng,đồng nghĩa với việc ESP hoạt động. Với ESP ngoài việc báo qua đèn tam giác nó còn báo bằng chữ trên đồng hồ táp lô. ESP ko đơn thuần là hệ thống thăng bằng mà nó còn lien quan đến hệ thống phanh, và một số hệ thống khác.
Còn về đèn tam giác sáng, Em chưa bao giờ gặp 1 xe nào bị hỏng ESP mà đèn này lại sáng nó chỉ báo hiển thị trên đồng hồ táp lô. Còn khi tắt thì đèn này sẽ sáng? nhứ em nói ở trên, đèn tam giác là đèn cảnh báo, có nghĩa là khi ta tắt ESP thì xe ko còn tính năng tự thăng bằng nữa.

Hạng B1
29/4/08
50
0
0

@ bác lái xe : phải hiểu là khi đèn ESP ko sáng là nó vẫn hoạt động tốt , khi nào xe bác bị trượt hay mất cân bằng thì nó sẽ nháy nháy lên ( hệ thống đang lấy lại cân bằng í ) , đèn này chỉ sáng hoài khi bác tắt ESP hay có lỗi j đó thui

Hạng B2
20/10/07
278
28
28
53

Trích đoạn: tiendung1974

@ bác lái xe : phải hiểu là khi đèn ESP ko sáng là nó vẫn hoạt động tốt , khi nào xe bác bị trượt hay mất cân bằng thì nó sẽ nháy nháy lên ( hệ thống đang lấy lại cân bằng í ) , đèn này chỉ sáng hoài khi bác tắt ESP hay có lỗi j đó thui
Câu này bác phải nói với bác taybien chứ sao lại nói với tôi????

Sup confirmed
Hạng D
15/4/08
3.940
34
48
Sài Thành

Trích đoạn: thoaivy

Bác nổ máy rồi đánh hết lái qua bên tài, rồi đánh hết lái qua bên phụ sau đó Bác tắt máy rút chìa khóa ra là xong.
Trình các bác là sau khi làm theo lời của bác thoaivy thì xe em không còn báo lỗi nữa. Nhưng em không thật hiểu tại sao lại như vậy. Như ý bác taybien thì đó giống như mình reset lại ESP ?

Hạng C
15/11/07
898
8
18
41
Hà Nội

@laixe; @SUp.com. Em thấy vấn đề này vẫn chư rõ, anh em mình vẫn chưa hiểu vì vậy hai bác cho e số điện thoại được không ạ. Anh em mình nói chuyện trực tiếp em nghĩ sẽ tốt hơn, hoặc các bác chủ động gọi cho em theo số 0915172782. Em đợi điện thoại của các bác.

Hạng B2
11/11/06
151
0
0
53
www.saigonoto.com

Trích đoạn: taybien

@laixe; @SUp.com. Em thấy vấn đề này vẫn chư rõ, anh em mình vẫn chưa hiểu vì vậy hai bác cho e số điện thoại được không ạ. Anh em mình nói chuyện trực tiếp em nghĩ sẽ tốt hơn, hoặc các bác chủ động gọi cho em theo số 0915172782. Em đợi điện thoại của các bác.

Cang thang day :D off di cac bac - vao ngay gan nhat neu co the - dao nay em ban qua may lan cac bac off ma em ko di dc[>:] - gap nhau ben coc BIA se co nhieu dieu de noi hon

Hạng B2
20/4/06
184
1
18

bữa trước em đi lên sơn tây vào trong vùng gần núi toan đất đỏ công với mưa to thế là bị sa lầy cái đèn ép nó nháy liên tục nhưng sau khi thoat được khỏi thì nó tự hết về trang thai binh thường!

Sup confirmed
Hạng D
15/4/08
3.940
34
48
Sài Thành

Trích đoạn: taybien

Mình ở SG nên không "cụng ly" với các bác ở Hanoi ngay được :)
Tí nữa em sẽ gọi cho bác taybien nhé.

Hạng B2
20/10/07
278
28
28
53

Như vậy túm lại thì có 3 trạng thái của đèn vàng cảnh báo tam giác, ứng với các tình trạng khác nhau của ESP, đó là:
1. Đèn vàng không sáng: ESP đã được kích hoạt và sẵn sàng hoạt động.
2. Đèn vàng sáng: ESP không được kích hoạt hoặc ESP bị lỗi (nếu ESP bị lỗi thì ngoài việc đền vàng sáng, xe còn hiện một thông báo lỗi trên đồng hồ).
3. Đèn vàng nhấp nháy: khi xe bị mất cân bằng và ESP đang can thiệp để cân bằng xe.

Như vậy anh em ta khi lái xe cần kiểm tra trạng thái của đèn vàng cảnh báo:
- Nếu nó tắt: hệ thống OK
- Nếu nó sáng: có vấn đề, cần kiểm tra xem mình không được kích hoạt ESP hay ESP bị lỗi. Kiểu gì thì nếu đèn vàng đó sáng thì tức là hệ thống ESP ko hoạt động và xe của mình sẽ không thể tự cân bằng được.
- Nếu nó nháy: OK, ESP hoạt động tốt và nó đang hoạt động để cân bằng xe của mình.

Như thế đã chính xác và đầy đủ chưa các bác nhỉ?
-

Hạng B2
23/8/07
158
1
16

Xe em cũng bị như vậy , chắc chắn là xe bác sắp phải thay cục ESP rồi đó , giá ở Haxaco lúc em thay cách đây 6 tháng trước là gần 19t , nhưng nếu các bác cứ để như vậy đi thì rất nguy hiểm vì nó đã bị lỗi thì đang chạy là lâu lâu nó tự thắng lết bánh luôn , tốt nhất là chưa thay được thì gỡ nó ra , bác mở cốp sau lên , lật miếng lót trên bánh sơ cua thì thây ngay cục đó to bằng hộp quẹt diêm rút dây điện ra là xong .
Cách kiểm tra ESP xem còn sài được hay k ( chỉ cần mở khóa điện mấy phút xe chưa cần chạy mà sờ vào cục ESP thấy nóng là tèo rối )

• Like
Reactions: BKcivil