Hạng B2
26/6/07
120
1
0
quote:

Trích đoạn: trungdung

Giải pháp thực ra rất đơn giản. Cấm tiệt xe máy đi vào nội thành. Ai muốn vào đi xe con hoặc xe buýt.
----------------------------------
Hoan hô bác, chắc cả đời bác chưa đi xe máy lần nào thì phải

----------------------------------

Hôm trước bác casper hoan hô em khi em đề nghị thủ tiêu xe máy, nay thì có lẽ bác nên hoan hô chính quyền HN, SG và Bộ GTVT đi là vừa. Link Đây

Chỉ có điều trong bài báo này, ông CT HN nói xe máy có liên quan đến năng suất lao động. Em chẳng hiểu gì cả. Có mấy khả năng thế này :

1. Xe máy là công cụ lao động : chạy hàng, xe ôm, phát chuyển nhanh .....

2. Phương tiện di chuyển : linh hoạt, đưa chủ xe đi làm ...

Cấm xe máy thì coi như chặt cần câu cơm của họ, làm ảnh hưởng năng suất lao động của họ. Nhưng xin thưa, vì xe máy, mà hàng triệu người khác bị ảnh hưởng đến năng suất lao động, và, quan trọng hơn, sức khoẻ, tính mạng .... Cái nào lợi ? Cái nào hại ?

Cũng như khi chúng ta cấm một làng nghề sản xuất (ví dụ đúc chì, đúc đồng, giấy thủ công ...) do ô nhiễm môi trường. Dĩ nhiên là hàng ngàn lao động bị quăng ra đường, phải đổi nghề. Bù lại, môi trường sống cho hàng triệu người được bảo vệ.

Quản lý vĩ mô, cứ cái gì tốt cho đa số nhân dân thì làm. Vấn đề thực hiện chỉ là chọn bước đi cho thích hợp. Thiểu số bị ảnh hưởng tự động phải thay đổi để thích nghi.

Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46
RE: Bắt đầu tình đến chuyện cấm xe máy rồi

ừ. cấm xe máy đi, chúng nó chửi, kệ,

e đi xe uýt thôi ... xe to, chống lật, máy lạnh .. làm quen các e teen ... :)

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Vấn đề này đã có lần đưa ra trên OS này rồi, cãi nhau chí choé. Thôi dẹp luôn đi các bác ơi, bàn luận thêm nữa chỉ tổ mệt xác. Để mấy bác to đầu trên kia lo, anh em ta kiếm đường nào vắng đi cho khoẻ!!![8|]

Hạng C
31/8/07
880
6
18

Em đang điên cái đầu về vụ không có chỗ gửi xe 2 bánh đây các bác có 4B ạ . Chắc các bác ủng hộ vụ dán băng keo vào miệng em rồi .

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Xe đạp điện có thuộc cái gọi là xe máy không nhỉ? [8|] chắc phải lo kiếm cái để câu cơm qua ngày đoạn tháng :D

Trích đoạn: songnguyen

Xe đạp điện có thuộc cái gọi là xe máy không nhỉ? [8|] chắc phải lo kiếm cái để câu cơm qua ngày đoạn tháng :D
giải pháp tối ưu bác nhể
:D:D:D:D
dạo này nhiều mẫu mã đẹp thật , cứ y chang như xe máy nouvo có rồi không biết sh , ps khi nào có chắc tương lai không xa

Hạng C
6/4/07
664
3
18

Em củng chạy xe máy nhưng cấm thì em giơ 2 tay luôn!... Sang năm tính mua xe hơi gấp, còn chưa có thì đi xe buýt or Taxi củng ok :D

Hạng B2
14/9/06
279
2
18

theo em thì cứ cấm tiệt, chả cho xe nào chạy hết, lúc đấy đi họp cũng đi bộ. em đùa tí.

Hạng B2
8/3/07
380
12
18
53
HCMC

Trên tất cả các tuyến đường nội thành cắm biển cấm xe máy & xe hơi.... Chỉ cho xe bus chạy. Hết kẹt ngay! hehe... Chờ 1 tí cho e chạy đã các bác!