Hạng C
8/7/07
862
17
0
tommyle nói:
enh_uong nói:
@ Bác tomyle: Đột ngột là bác đang xài các đồ điện tử như máy tính khi tắt mà không turn off hay tivi, đầu dvd đang sử dụng mà rút dây ngang.
Uh, đúng rồi nhỉ, cám ơn bác. :D

đột ngột kiểu này vẫn chưa gây mất cấu hình

đáng sợ hơn là tình trạng nháy điện (tức là mất, rồi có, rồi mất... trong khoảng thời gian rất ngắn, tính bằng 1/xxx giây), khi đó mới có thể làm mất cấu hình đã lưu

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.811
113
Vụ mất điện rồi mất cấu hình thì do modem chất lượng không tốt rồi! Chứ modem thì làm gì có cửa để shutdown trước khi rút điện! :D

Hạng B2
8/2/08
473
7
16
enh_uong nói:
@ Bác tomyle: không riêng gì modem các thiết bị điện tử khác nếu mất điện đột ngột thường dẫn đến hỏng hóc hay gọi là sốc điện.
@ a_ma_nguy: Bác coi nhãn modem bác hiệu gì rồi tra cứu trên net, có nhiều mà. Nếu không rành quá bác post tên lên đây anh em giúp.

Cái modem đây bác. Nhờ bác chỉ giúp.

@ a_ma_nguy: Em có lên net và tìm thấy thông tin loại bác sử dụng có hỗ trợ tiếng Việt, có 2 cổng cắm là usb và ethernet, có hỗ trợ tiếng Việt: "Đặc điểm nổi bật nhất của Modem DSL-526B là bên cạnh việc cấu hình trên trình duyệt web như các modem DSL khác, modem DSL-526B còn cho phép ta cấu hình bằng tiếng việt, chỉ vài cú nhấp chuột là cấu hình xong modem để có thể truy cập Internet. Cho nên bất kỳ ai cũng có thể tự cấu hình cho modem khi mới mua về sử dụng.
- Sau khi ta đưa điã CD-ROM (kèm theo sàn phẩm DSL-526B) vào và nhấp chọn mục Vietnamese, sau đó nhấp vào mục Start để cấu hình cho modem".
Em nghĩ modem của bác dùng cổng usb và sau khi sốc điện bị mất driver.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/2/08
473
7
16
enh_uong nói:
@ a_ma_nguy: Em có lên net và tìm thấy thông tin loại bác sử dụng có hỗ trợ tiếng Việt, có 2 cổng cắm là usb và ethernet, có hỗ trợ tiếng Việt: "Đặc điểm nổi bật nhất của Modem DSL-526B là bên cạnh việc cấu hình trên trình duyệt web như các modem DSL khác, modem DSL-526B còn cho phép ta cấu hình bằng tiếng việt, chỉ vài cú nhấp chuột là cấu hình xong modem để có thể truy cập Internet. Cho nên bất kỳ ai cũng có thể tự cấu hình cho modem khi mới mua về sử dụng.
- Sau khi ta đưa điã CD-ROM (kèm theo sàn phẩm DSL-526B) vào và nhấp chọn mục Vietnamese, sau đó nhấp vào mục Start để cấu hình cho modem".
Em nghĩ modem của bác dùng cổng usb và sau khi sốc điện bị mất driver.
Cám ơn bác đã tận tình giúp đỡ,nhưng thú thật bác là tôi mù 100% cái khoản này Phọt cái hình trên cũng phải nhờ con gai rươu đấy bác ạ.Bác có thể nói rõ hơn được không?

Hạng C
8/7/07
862
17
0
Vụ mất điện rồi mất cấu hình thì do modem chất lượng không tốt rồi! Chứ modem thì làm gì có cửa để shutdown trước khi rút điện!

ko phải do chất lượng đâu bác. tình trạng nháy điện ở trên (còn gọi là shock điện) đây ra dòng lớn đột ngột (theo lý thuyết là dòng lớn đến vô cùng, trong khoảng thời gian rất ngắn) nên nhẹ thì thường gây ra mất cấu hình của BIOS máy tính, nặng còn có thể gây cháy thiết bị. Bác nào học môn "lý thuyết mạch" có nói đến hiện tượng này

nhiều KTV "tay ngang" thường trị bệnh quên pass BIOS máy tính bằng cách này, tức là rút ra cắm vào dây nguồn trong khoảng thời gian ngắn liên tiếp, gây shock điện làm cho dữ liệu BIOS bị xoá

Hạng D
22/5/09
1.056
14.275
113
@duythang: linh động thêm tí nữa đi bác, luôn có nhiều cách để giải quyết 1 vấn đề bác ạ

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.811
113
osfan nói:
ko phải do chất lượng đâu bác. tình trạng nháy điện ở trên (còn gọi là shock điện) đây ra dòng lớn đột ngột (theo lý thuyết là dòng lớn đến vô cùng, trong khoảng thời gian rất ngắn) nên nhẹ thì thường gây ra mất cấu hình của BIOS máy tính, nặng còn có thể gây cháy thiết bị. Bác nào học môn "lý thuyết mạch" có nói đến hiện tượng này

nhiều KTV "tay ngang" thường trị bệnh quên pass BIOS máy tính bằng cách này, tức là rút ra cắm vào dây nguồn trong khoảng thời gian ngắn liên tiếp, gây shock điện làm cho dữ liệu BIOS bị xoá
Vụ này tôi công nhận có nhưng lại có xác suất xảy ra không nhiều. Bác lưu ý là những modem nào đã từng gặp vụ này thì lại không phải một lần mà khá nhiều lần! Tôi đã từng gặp trường hợp cứ mất điện là phải gọi bưu điện đến cài đặt lại đó. :D

Hạng D
25/8/06
1.341
388
83
cái modem vnn của em lúc này trở chứng, mở liên tục 24/24 thì vô mạng ngon lành. Tắt điện cái cụp là khi mở lên lại rất lâu mới vô mạng được, không biết nó bị cái gì nữa đây?