Hạng B2
19/4/16
380
188
43
46
Xe này chắc nhiều bệnh hoặc hao xăng vì thấy nhiều xe đăng bán đã lâu mà chưa ai mua mặc dù giá k cao

Tập Lái
27/8/15
23
14
3
45
Em rất thích dòng large MPV, minivan mà không có lúa nên tạm thời chơi KIA Carnival cũ đợi trúng số lên Sienna, Odyssey hay bèo lắm cũng Grand Sedona mới. Trong thời gian đợi thần tài gõ cửa thì em cũng rất happy với Carnival về phương diện phục vụ gia đình, ra đường trường muốn hổ báo cũng không tệ (máy 2.5 V6, 177hp). Tuy nhiên đúng là xe Hàn vẫn hay có những món hư lặt vặt rất khó chịu mà em muốn chia sẽ, cũng mong mấy bác có kinh nghiệm tư vấn để em và các bác mới mua đề phòng:

Xe em đời 2009, ODO 65K, em đã làm những món sau khi đem về:

Gầm: thay 2 x cao su bánh bèo, 1 x chân máy, 2 phuộc
Máy: thay cam, nhớt, nhớt AT.

Bệnh:
Đánh lửa không đều: thay bộ dây phin và 6 bugi.
Hú cầu: thay bạc đạn bánh.
Bể ống nhớt AT dẫn ra két làm mát: thay ống, châm lại nhớt AT.
Hao nước làm mát: Mục rò ống thép dẫn nước làm mát từ két ra. Thay ống zin từ KIA.

Các bác có kinh nghiệm đã sử dụng thấy còn bệnh nào nữa thì tư vấn giùm em để em chuẩn bị đề phòng. Nghe nói ngày xưa chủ cũ thay bơm xăng do chết bơm.
Hi bạn!
CM bạn đã rước được một em rất chất, các bệnh trên xe cũ nào cũng gặp. Nếu được, Bạn có thể chia sẽ thêm cho ace nơi mua phụ tùng tốt. Tks.

• Like
Reactions: brightsea2001
Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
Xe này chắc nhiều bệnh hoặc hao xăng vì thấy nhiều xe đăng bán đã lâu mà chưa ai mua mặc dù giá k cao

Xe này ít bệnh nhưng hao xăng so với MPV (20L/Tp). Tuy nhiên so với xe cùng chủng loại thì không hao xăng. Bệnh thì có mấy bệnh tôi liệt kê, còn bệnh nào nữa tôi chưa biết.

• Like
Reactions: CaMap2001
Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
Hi bạn!
CM bạn đã rước được một em rất chất, các bệnh trên xe cũ nào cũng gặp. Nếu được, Bạn có thể chia sẽ thêm cho ace nơi mua phụ tùng tốt. Tks.

Em sửa garage quen họ cũng order một số trong hãng, một số bên ngoài. Giá cả em thấy mặt bằng chung rẻ như Toyota bác ạ, tuy nhiên có thể có món mắc hơn. Cần em sẽ liệt kê giá các món để dễ so sánh. Ví dụ phuộc 1tr6/cây thì em nghĩ giá mềm.

Hạng B2
19/4/16
380
188
43
46
Xe này ít bệnh nhưng hao xăng so với MPV (20L/Tp). Tuy nhiên so với xe cùng chủng loại thì không hao xăng. Bệnh thì có mấy bệnh tôi liệt kê, còn bệnh nào nữa tôi chưa biết.
Cuối năm trước tính lấy em này đời 2009 tham khảo ý kiến người quen nói hao xăng và góc lái nhỏ khó xoay sở trong khoảng hẹp nên lấy em carens đời cuối 2010 nhỏ hơn nhưng chủ yếu đi 5 người thấy cũng ok..

Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
Em có thấy ăn xăng gì nhiều đâu bác. Dịp 2/9 vừa rồi em đưa gấu và 2 F1 đi Phan Rang chơi. Tính ra chỉ gần 10.7L / 100km. So với innova 2.0 đả hết tầm 9.5 l/ 100km, thì con này V6/ 2.5 thì mức ăn nhậu của em đâu có cao.

Xe này chạy đường trường ăn xăng hơn Innova chừng 1-2L thực sự không đáng kể và rất đáng để bù cho cảm giác lái tốt hơn, xe đầm, máy mạnh, nước hậu em chưa từng ngại Fortuner hay PS Sport. Xe có ACIS, tăng giảm khoảng cách cổ hút gió nên từ vòng tua 3000 nó tăng tốc sướng lắm, mặc dù lúc đó xe hơi ồn.

• Like
Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
Cuối năm trước tính lấy em này đời 2009 tham khảo ý kiến người quen nói hao xăng và góc lái nhỏ khó xoay sở trong khoảng hẹp nên lấy em carens đời cuối 2010 nhỏ hơn nhưng chủ yếu đi 5 người thấy cũng ok..

Nếu bác thích rộng rãi, đầm, cách âm gầm tốt, xe mạnh thì Caren không so được.

Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
Cảnh báo thêm cho các bác thích con ngựa già này là không nên để xăng cạn mới bơm. Bơm xăng thả trong bình xăng nên hình như để xăng cạn nó hay chết bơm.

• Like