Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Cái két nó dài mà bác, mỗi quạt xử lý khu vực két theo chiều ngang. Giải nhiệt nước và máy lạnh lại phân bổ theo chiều dọc, giải nhiệt máy lạnh nằm ở đáy két. Theo em thấy là khi nóng hoặc mở máy lạnh thì quạt trước chạy trước, nóng hơn nữa thì quạt sau chạy. Nếu chết một trong hai thì cơ chế này mất, quạt còn lại sẽ quạt liên tục và tèo theo sớm. Bác đề máy, mở capo lên xem xem: Sáng sớm khi đề máy, không quạt nào chạy, nhưng bật máy lạnh là quạt trước chạy, quạt sau phải nóng hơn nữa mới chạy.
Quạt trước là giải nhiệt dàn nóng máy lạnh, chạy liên tục khi bật AC lên, và là quạt hút ra ngoài.
Quạt sau là giải nhiệt két nước, hút nhiệt két nước và thổi ra khoang máy để làm mát khoang máy luôn, hoạt động dựa trên cảm biến nhiệt độ, khi đủ độ nóng mới kích relay chạy quạt, và quạt này chạy 2 tầng (2 mức) khác nhau tùy theo nhiệt độ cao/thấp.
Vừa rồi em bị cháy quạt sau, nhưng nguyên nhân gốc ban đầu không phải do quạt mà do chập relay liên tục dẫn đến cháy quạt, mà relay chập liên tục là do "thiếu mass" do có 1 thiết bị điện nào đó ăn theo công tắc đèn mà thợ tìm hoài không ra nên thợ mới "chế" tạm cái relay phụ chạy tạm mấy bữa nay.
Vụ này làm em mệt mỏi gì đâu, lo lắng suốt 2 tuần liền, ko dám đi xa. Sau này cạch luôn mấy cái độ đèn điếc, đi dây điện lung tung, và sợ mấy ông tý quậy quá.

• Like
Reactions: brightsea2001
Hạng B2
21/12/15
117
85
28
39
TPHCM
Bác chạy làm sao em ko biết chứ xe em 90k đời 2009 luôn mà có phải thay cam đâu còn mấy đồ linh tinh lúc bảo dưỡng lớn 80k chưa hư thì em cũng thay. Mà phải nói 1 điều là phụ tùng hãng rẻ thúi hehehe nên cái gì cũ hãng đề xuất là em thay chỉ có cái máy là em ko đụng chạm vào. Nghe nói phụ tùng ngoài bán rẻ hơn 20-30% gì nữa đó nhưng em ko có thời gian nên bỏ xe trong hãng luôn

• Like
Reactions: CaMap2001
Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
bác có thể chia sẻ xe bác đã thay những món gì ko.
Em mới thay dynamo, không biết có phải do cắm thiết bị tiết kiệm xăng và tạo ion của Lifepro nó phá không nữa. Đang chạy bình thường, từ bữa gắn cái Lifepro vô là thấy điện đóm không bình thường.

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Thay cả cái dynamo hay chỉ mòn cục than hả bác? Dynamo cũng khó hư lắm mà, thường chỉ mòn than cổ góp, nặng hơn thì chết IC thôi.

Hạng B2
19/4/16
380
188
43
46
Em mới thay dynamo, không biết có phải do cắm thiết bị tiết kiệm xăng và tạo ion của Lifepro nó phá không nữa. Đang chạy bình thường, từ bữa gắn cái Lifepro vô là thấy điện đóm không bình thường.
Thiết bị tiết kiệm xăng ?????

Hạng B2
19/4/16
380
188
43
46
Cái lifepro k ảnh hưởng gì đâu e sd cho 2 dời xe rồi k bị gì về điện đóm cả...

• Like
Reactions: brightsea2001