Hạng B1
14/11/09
93
65
18
Bác vốn không hẳn là sai nhưng quả thật chuyển làn để vượt vào lúc ấy sẽ làm khó cho làn bên phải.
Em dùng " không hẳn " vì bắc cũng nên xem lại quy tắc tách làn, chuyển làn nhé !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
9/3/16
530
571
93
Đường khá bé, nên 4b ko chạy nhanh đc, 2b dễ chạy hơn. Ông đúng luật nhưng ông chui lane trong xong chạy và rề. Cả đấm 2b sau phải chờ sau ông. Đường có 2 lane thì mỗi ng nhường nhau 1 chút. 2b nó ko chui ra lane ngoài thì ông cũng nhường lane trong cho nó chạy đi. Lắm chuyện như đàn bà

Hạng C
28/2/12
555
788
93
Bác chủ đi sai!
Nếu cứ vin vào không có biển phân làn mà cứ đi thì 2b tràn ra làn trái với tốc độ 20-30km/h thì 4b không được kêu nhé.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Bác chủ đi sai!
Nếu cứ vin vào không có biển phân làn mà cứ đi thì 2b tràn ra làn trái với tốc độ 20-30km/h thì 4b không được kêu nhé.
Mấy xe trước đi chậm, bác chủ tính tranh thủ chuyển làn để vượt nhưng điều kiện chưa cho phép nên cản trở xe máy chạy làn bên.
Rút kinh nghiệm thôi.

• Like
Reactions: mx4b and tuanbn
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Đường 2 làn, ko có biển phân làn thì 2b, 4b đều được phép đi.
Khi có chướng ngại hay có xe chạy chậm phía trước, xe 2b hay 4b đều được phép chuyển làn để vượt qua.
Sau khi vượt qua 2b và 4b NÊN chuyển làn trở lại. Mục đích đi như vậy sẽ thông thoáng hơn cho xe 2b và ít va chạm giữa 2b với 4b.
Nhiều xe 4b vì ko muốn xếp hàng nối đuôi 4b nên hay chuyển vào làn phải để vượt lên trước và giữ làn phải chạy đến giao lộ.
Nếu xe 4b rẽ phải thì chấp nhận được và cách này hợp lý.
Nếu 4b đi thẳng qua giao lộ thì hành động này ko sai luật, nhưng lại chèn ép 2b, gây bức xúc và bị 2b lẫn 4b chửi là "thiếu văn hóa xếp hàng", chỉ cần 1 va chạm nhẹ, trầy xước hoặc chỉ 1 tiếng còi, 1 cái lườm mắt, 1 ngón tay thối,... là có thể dẫn đến xô xát chết người.

THÔI THÌ TÙY VÀO HÀNH VI, LỐI SỐNG VÀ ĐỊNH MỆNH CỦA MỖI NGƯỜI.