Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Em thường về N rồi thắng tay》 thả thắng chân để cho thắng tay về đúng vị trí rồi mới về P tắt máy.
Các thao tác của bác làm y như em vậy đó và em nghĩ đó là một thói quen tốt và đúng kỹ thuật khi đỗ xe mà không gây hại cho hộp số.
Em có được thói quen này là do một lần em đậu ngang dốc với độ dốc lớn và đã về P trước sau đó mới kéo phanh tay. Kết quả là khi ra xe chạy đi thì em gật cần số từ P sang D thì cần số cứng ngất và phải dùng lực rất nhiều mới gật được vào số D. Khi vào được số D thì xe nhúc nhích tới lui như có ai đẩy xe mình.
Sau đó em về tìm hiểu về vấn đề này thì mới biết thao tác như vậy mà đậu xe ngang dốc thì có hại cho hộp số và từ đó em mới tập cho mình thói quen làm đúng thao tác khi đỗ xe dù là xe đỗ ở đường bằng phẳng hay đỗ ngang dốc.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Các thao tác của bác làm y như em vậy đó và em nghĩ đó là một thói quen tốt và đúng kỹ thuật khi đỗ xe mà không gây hại cho hộp số.
Em có được thói quen này là do một lần em đậu ngang dốc với độ dốc lớn và đã về P trước sau đó mới kéo phanh tay. Kết quả là khi ra xe chạy đi thì em gật cần số từ P sang D thì cần số cứng ngất và phải dùng lực rất nhiều mới gật được vào số D. Khi vào được số D thì xe nhúc nhích tới lui như có ai đẩy xe mình.
Sau đó em về tìm hiểu về vấn đề này thì mới biết thao tác như vậy mà đậu xe ngang dốc thì có hại cho hộp số và từ đó em mới tập cho mình thói quen làm đúng thao tác khi đỗ xe dù là xe đỗ ở đường bằng phẳng hay đỗ ngang dốc.
Cũng trong lần đi đà lạt thôi bác. Đậu trên dốc mà về P rồi mới kéo thắng tay. Kết quả là lúc lên xe kéo cần số nó kêu cái CÓC nghe lạnh người

• Like
Reactions: TRÍ CB
Hạng F
29/10/14
8.533
11.206
113
Ko hư được đâu. Khi có lực lớn đẩy hộp số nó vẫn tự trược được( cái lẫy nó tự trượt kệu tạch tạch...)

Hạng D
5/7/16
1.953
13.837
113
vậy khỏi về P được ko các bác :), để mo N rồi kéo thắng thôi

Hạng C
19/5/17
558
36.288
93
Sợ hư thôi tháo hộp số cất ;), có ai đoán được lúc nào bị húc đít á, còn đậu mà ko kéo P nó kêu inh ỏi lên

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
vậy khỏi về P được ko các bác :), để mo N rồi kéo thắng thôi
không rút chìa khóa được (nếu xe dùng khóa cơ) còn xe xịn quá thì em nhớ không về P không lock cửa được, hoặc cứ về P tắt máy là nghe phanh tay nó tự kéo ( phanh tay điện tử)

Hạng D
5/7/16
1.953
13.837
113
không rút chìa khóa được (nếu xe dùng khóa cơ) còn xe xịn quá thì em nhớ không về P không lock cửa được, hoặc cứ về P tắt máy là nghe phanh tay nó tự kéo ( phanh tay điện tử)

em ko chắc đâu bác.
xe em ko về P mở cửa được hết.