Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
vậy dừng đèn đỏ lâu thì nên để P hay N ae nhỉ?
vậy khỏi về P được ko các bác :), để mo N rồi kéo thắng thôi
Khi dừng đèn đỏ thì không nên về số P mà vẫn để số D và giữ phanh chân hoặc về số N và kéo phanh tay.
Với em thì khi dừng đèn đỏ khoảng 30 - 40 giây, em thường về số N và rà nhẹ phanh chân. Khi ở số N thì chỉ cần rà nhẹ phanh chân là xe đứng yên, không bị tuột ra sau, như vậy sẽ không bị mỏi chân do chân dùng ít lực. Khi dừng ở số D mà rà phanh chân thì xe sẽ vẫn di chuyển chậm và muốn xe đứng yên thì phải đạp phanh sâu vô, như vậy chân dùng nhiều lực sẽ mỏi chân. Còn khi dừng đèn đỏ với thời gian trên 40 giây thì em về số N và kéo phanh tay.

Còn khi đỗ xe vẫn để số N và kéo phanh tay mà không về số P thì tùy theo từng loại xe mà nó sẽ báo cho tài xế biết là xe vẫn chưa về số P (số an toàn nhất khi đỗ xe) bằng cách phát ra âm thanh cảnh báo hoặc không cho khóa cửa xe.

Hạng C
11/8/14
757
356
63
Quảng Ngãi
Em thường về N rồi thắng tay》 thả thắng chân để cho thắng tay về đúng vị trí rồi mới về P tắt máy.
E cũng hay làm như vậy. Về N kéo thắng tay để xe trôi rồi mời về P

Hạng D
5/7/16
1.953
13.835
113
Lock cửa khi ra khỏi xe đó bác. Chứ mở cửa thì lúc đang chạy cũng mở được mà

nếu về P thì nó sẽ tự unlock cửa.
Nhưng nếu để N thì vẫn mở cửa bc ra bthg bác ơi.
nên em vẫn thấy P chả cần =))

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
nếu về P thì nó sẽ tự unlock cửa.
Nhưng nếu để N thì vẫn mở cửa bc ra bthg bác ơi.
nên em vẫn thấy P chả cần =))
ý của em là ở trên có bác hỏi: không về P được không? chỉ cần để N thì có được không. em trả lời là , nếu không về P, thì không khóa cửa xe được ạ!

Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
về N rồi phanh tay
Dừng đèn đỏ đạp thắng chân về N rồi phanh tay,nhả chân. Lăn bánh thì Đạp thắng chân, vô số rồi nhả phanh tay, nhả chân lăn bánh. Em mới lái không biết hợp lý chưa.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Dừng đèn đỏ đạp thắng chân về N rồi phanh tay,nhả chân. Lăn bánh thì Đạp thắng chân, vô số rồi nhả phanh tay, nhả chân lăn bánh. Em mới lái không biết hợp lý chưa.
Cứ về N rồi đạp phanh thôi bác ơi. Phanh tay làm gì cho mệt, đến lúc đèn xanh lại luống cuống. Nếu đường phẳng thì khỏi cần đạp phanh xe vẫn đứng 1 chỗ

• Like
Reactions: Munchen