Hạng D
30/4/14
1.139
16.578
113
thật ra các bác ấy lập luận lập lờ chứ thật ra ai cũng biết 103c không cấm quay đầu...em chỉ nó nói cấm rẽ trái thì vừa rẽ vô giao lộ nó bắt nó phạt oy thì sao quay? có bác lại nói...lúc phạt thì mình cũng đã quay oy tấp vô lề oy sao phạt?vấn đề ở đây câu chữ thì là vậy nhưng xxx bắt ngay giao lộ nói mình rẽ trái thì cãi sao?rẽ trái...là chuỗi hành động động nó bắt đầu từ lúc chuyển hướng dần sang trái cho tới khi xe vuông góc với đường và đầu hướng về đường bên kia thì kết thúc động tác rẽ trái có sai không?...
Ý bác là biển 103c không cấm quay đầu ??? :3dtanghoaheo: Cho em biết 1 cái xác nhận để lần sau thấy còn biết đường mà chạy, còn chuyện CSGT/xxx nó bắt nó phạt gì đó thì để em tự lo :3dtanghoaheo:

GR confirmed
Hạng B2
23/7/06
137
571
93
Bảng 103c và phần qui định, không cấm hành vi quay đầu xe.
Và theo nguyên tắc xây dựng nhà nước pháp quyền :3dcuoi: (của các nước khác ):
"Công dân được làm những gì pháp luật không cấm"
Dưng mà ở VN, cái này không có trong Hiến Pháp..... cho nên khi bị túm, tùy bác là công dân gì mà tính. :3dcuoi:

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Ặc, theo đúng luật thì biển 103c không có câu 'cấm ôtô quay đầu' nên về luật thì được quay. Em ít thời gian, tiền cũng ít mà vụ tranh cãi này lùm xùm lâu lắm rồi. Để cãi lý với xxx thì không mất này cũng mất kia. Để cãi cho ra cái được quay đầu ở biển 103c thì đầu em cũng xây xước. Thôi em thà mang danh mua bằng vậy. Né luôn cho lành.
P/S: bỏ ra 4.5tr và hơn ba tháng sau có bằng thì là mua chớ còn gì nữa.
Hồi trước e cũng có si nghĩ giống y như bác. Nhưng sau này nghĩ lại.
Mình lái xe quay đầu mỗi ngày, ví dụ xúi quẩy thì 1 tháng mới gặp xxx 1 lần, xuống xe cãi mất 5-10p hoặc tình huống xấu be bét là xin cái biên bản thì còn đỡ hơn tốn thời gian và tốn xăng để đi xa hơn mới được quay đầu mỗi ngày.
Lần sau nó thấy e nó cạch.
thật ra các bác ấy lập luận lập lờ chứ thật ra ai cũng biết 103c không cấm quay đầu...em chỉ nó nói cấm rẽ trái thì vừa rẽ vô giao lộ nó bắt nó phạt oy thì sao quay? có bác lại nói...lúc phạt thì mình cũng đã quay oy tấp vô lề oy sao phạt?vấn đề ở đây câu chữ thì là vậy nhưng xxx bắt ngay giao lộ nói mình rẽ trái thì cãi sao?rẽ trái...là chuỗi hành động động nó bắt đầu từ lúc chuyển hướng dần sang trái cho tới khi xe vuông góc với đường và đầu hướng về đường bên kia thì kết thúc động tác rẽ trái có sai không?...
Bác nói chưa chính xác.
"cấm rẽ trái thì vừa rẽ vô giao lộ nó bắt nó phạt oy thì sao quay?"
"xxx bắt ngay giao lộ nói mình rẽ trái thì cãi sao?"
Hành vi vi phạm cấm rẽ trái chỉ hoàn thành và bị kết tội khi xe đã vào đường cấm, khi xe còn ở giao lộ thì chưa vi phạm.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Vấn đề là ta toàn tự định nghĩa các hành vi rẽ trái quay đầu mà k phải văn bản luật ghi như vậy. Nếu rẽ trái kết thú khi vuông góc vơi đường thì em đi vào con đường hơi chech chếch 45° thì có gọi là rẽ trái không?

• Like
Reactions: diluantran
Tập Lái
6/1/10
32
15
8
Em thật ra cũng có suy nghĩ như thế từ đầu. Ngay cả việc xem cái bảng 103c là một phần cụ thể của cái 123a. Tuy nhiên, các bác lập luận kiểu luật ghi sao thì thực thi vậy, trên tinh thần ấy đúng chứ không sai. Cái nào cũng có lý. Và lý do lớn nhất gây ra tranh cãi và xxx hành ae mình là do luật VN nó không chặc chẽ.
Túm lại, bác nào tin chắc và đấu tranh tới cùng không sợ mất..... thì quay thoải còn gà mái. Bác nào lăn tăn thì cứ chỗ cho phép quay đầu, giao lộ trong kdc mà phang còn lại thì go ahead, chấp nhận gà.. như em hehe vì em không thích mất...

Hạng C
1/5/13
796
612
93
TpHCM
Vấn đề là ta toàn tự định nghĩa các hành vi rẽ trái quay đầu mà k phải văn bản luật ghi như vậy. Nếu rẽ trái kết thú khi vuông góc vơi đường thì em đi vào con đường hơi chech chếch 45° thì có gọi là rẽ trái không?
nhưng trên đường quay đầu thì thế nào cũng tới giai đoạn 90 độ oy mới tới 180 độ chứ...vấn đề là luật GTDB các nghị định thông tư dưới luật cũng không có giải thích cụ thể nào là "hành vi rẽ để đi vào" thì chạy ntn còn rẽ để chuyển hướng là chạy như thế nào?

• Like
Reactions: duypremature
Tập Lái
6/1/10
32
15
8
Hồi trước e cũng có si nghĩ giống y như bác. Nhưng sau này nghĩ lại.
Mình lái xe quay đầu mỗi ngày, ví dụ xúi quẩy thì 1 tháng mới gặp xxx 1 lần, xuống xe cãi mất 5-10p hoặc tình huống xấu be bét là xin cái biên bản thì còn đỡ hơn tốn thời gian và tốn xăng để đi xa hơn mới được quay đầu mỗi ngày.
Lần sau nó thấy e nó cạch.

Ối bác ơi, tình huống cãi 5-10p mà được cho đi thì em cũng cố, nhưng lỡ cãi không lại xxx phang cái bbản thì em sẽ tốn thêm tầm 1trẹo vì em ở vùng sâu cách tphcm gần 600km.

Hạng C
1/5/13
796
612
93
TpHCM
Ối bác ơi, tình huống cãi 5-10p mà được cho đi thì em cũng cố, nhưng lỡ cãi không lại xxx phang cái bbản thì em sẽ tốn thêm tầm 1trẹo vì em ở vùng sâu cách tphcm gần 600km.
thật ra...có cái ntn..nhiều bác ủng hộ 103c được quay đầu thì cũng nói 103c cấm rẽ vào đường bên trái để không cản dòng phương tiện lưu thông tránh ùn tắc... thế thì..ng ta đã không muốn cản dòng phương tiện lưu thông không cho mình rẽ trái thì mình quay đầu nó sẽ cản trở gấp 2-3 lần hành vi rẽ trái?mình nói mình không vi phạm vì luật không cấm?thôi không tranh cãi là quay đầu có rẽ trái 2 lần không?nhưng..nếu nói n gì luật không cấm thì mình được làm..thì rất nhiều thứ về lĩnh vực đạo đức và văn minh luật chưa cấm..mình vẫn làm và vô tư nói..ta rành luật?

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
nhưng trên đường quay đầu thì thế nào cũng tới giai đoạn 90 độ oy mới tới 180 độ chứ...vấn đề là luật GTDB các nghị định thông tư dưới luật cũng không có giải thích cụ thể nào là "hành vi rẽ để đi vào" thì chạy ntn còn rẽ để chuyển hướng là chạy như thế nào?
Chính vì vậy nên các nhà làm luật nửa mùa tự phong hào phóng và miễn phí hãy thôi tự định nghĩa các hành vi theo ý chí chủ quan của mình đi, hãy để cho những người chuyên nghiệp làm việc của họ, xã hội đã phân công ai làm việc đó phù hợp với khả năng của mình, ý kiến cá nhân của em là vậy.