Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
K phạt cũng k nhắc nhở. Biển tốc độ thì chỉ phạt liên quan đến tốc độ thôi. K ai đi phạt liên quan đến lỗi khác, nó rất vô lý, chả ai làm càn như vậy
Nếu không có biển P127 thì đúng là không phạt được và cũng chả có lý do gì nhắc nhở cái không có lỗi.
Còn có biển P127 thì như topic này, phạt hoặc nhắc nhở đều được tùy cách ăn ở và tâm trạng của csgt lúc đó.

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Nếu không có biển P127 thì đúng là không phạt được và cũng chả có lý do gì nhắc nhở cái không có lỗi.
Còn có biển P127 thì như topic này, phạt hoặc nhắc nhở đều được tùy cách ăn ở và tâm trạng của csgt lúc đó.
Csgt muốn lách luật phạt lỗi này cũng đc. Còn thực tế có phạt hay k, đã ai bị phạt chưa thì e tin là chưa có.
Còn bác tin là sẽ có trường hợp phạt lỗi này cái đó tùy bác. E k tranh luận.

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Vậy dưới 5km/h thì vi phạm lỗi gì vậy bác?
Bác chủ đưa ra vấn đề:
Biển P127 và lỗi không tuân thủ hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu

Chào các bác, trên các diễn đàn giao thông hiện nay đang có tranh luận sôi nổi về lỗi vi phạm tốc độ quy định của biển P127 nhưng dưới 5km/h thì có bị phạt hay không? Nếu có thì phạt lỗi gì, nếu không thì tại sao?
Miềng xin trao đổi trong phạm vi bác chủ đưa ra, không lan man sang các loại biển báo, vạch kẻ đường, đèn tín hiệu giao thông để tránh làm loãng, sai mục đich bác chủ đưa ra.
Mỗi biển báo, vạch kẻ đường, đèn hiệu giao thông quy định một phạm vi riêng.
Biển P127 chỉ quy định tốc độ tối đa cho mỗi đoạn đường, nếu quá dù chỉ 1km/h cũng là vi phạm quy định của biển báo.
Do biển báo quy định tốc độ nên vượt quá dưới 5km/h là vi phạm quy định của biển P.127 nhưng chưa tới mức bị xử phạt hành chính.
Thực tế những chuyến đi xa nhiều bác tài thường chạy vượt quy định khoảng 3-4 km/h, bác nào bị phạt vì lỗi này rồi cho ý kiến xem sao.

Hạng F
4/1/08
8.297
111.532
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Bác chủ đưa ra vấn đề:
View attachment 2225432

Miềng xin trao đổi trong phạm vi bác chủ đưa ra, không lan man sang các loại biển báo, vạch kẻ đường, đèn tín hiệu giao thông để tránh làm loãng, sai mục đich bác chủ đưa ra.
Biển P127 chỉ quy định tốc độ tối đa cho mỗi đoạn đường, nếu quá dù chỉ 1km/h cũng là vi phạm quy định của biển báo.
Do biển báo quy định tốc độ nên vượt quá dưới 5km/h là vi phạm quy định của biển P.127 nhưng chưa tới mức bị xử phạt hành chính.
Thực tế những chuyến đi xa nhiều bác tài thường chạy vượt quy định khoảng 3-4 km/h, bác nào bị phạt vì lỗi này rồi cho ý kiến xem sao.
Theo thống kê từ Tổng cục CS ĐSDB thì từ năm 1945 đến nay chưa có cái biên bản nào cho lỗi tự diễn biến này.

• Like
Reactions: bacai and nta139
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Theo thống kê từ Tổng cục CS ĐSDB thì từ năm 1945 đến nay chưa có cái biên bản nào cho lỗi tự diễn biến này.
Chưa có biên bản không có nghĩa là không phạt được nhé. Thiếu cha gì lỗi có thể đã nhiều người vi phạm mà chưa bao giờ thấy biên bản.

• Haha
Reactions: nta139
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Bác chủ đưa ra vấn đề:
View attachment 2225432

Topic này nhằm phân tích có thể phạt hay không khi vi phạm tốc độ của biển P127 nhưng dưới 5km/h.
Vấn đề có hay chưa có biên bản không liên quan đến kết quả của bài phân tích này đúng hay sai.
Rất nhiều lỗi có thể nhiều người đã vi phạm nhưng chưa bao giờ thấy 1 biên bản nào. Không lẻ là chưa thấy biên bản thì là không có lỗi vi phạm? Bác nghiệm thử nhé.

• Haha
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Topic này nhằm phân tích có thể phạt hay không khi vi phạm tốc độ của biển P127 nhưng dưới 5km/h.
Vấn đề có hay chưa có biên bản không liên quan đến kết quả của bài phân tích này đúng hay sai.
Rất nhiều lỗi có thể nhiều người đã vi phạm nhưng chưa bao giờ thấy 1 biên bản nào. Không lẻ là chưa thấy biên bản thì là không có lỗi vi phạm? Bác nghiệm thử nhé.

Biển báo P.127 quy định tốc độ, nếu vượt quá là vi phạm quy định của biển báo, nhưng dưới 5km/h chưa tới mức bị xử phạt hành chính thì chưa bị xử phạt hành chính.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Biển báo P.127 quy định tốc độ, nếu vượt quá là vi phạm quy định của biển báo, nhưng dưới 5km/h chưa tới mức bị xử phạt hành chính thì chưa bị xử phạt hành chính.
Làm gì có quy định nào dưới 5km/h là chưa tới mức xử phạt HC?
Bác vẫn chưa hiểu nội dung vi phạm lỗi không tuân thủ hiệu lệnh của biển báo...sao?
Đã không tuân thủ, là vi phạm dù chỉ 0.0001 km/h.
Vấn đề topic này cần làm rõ là nghị định chỉ phạt quá tốc độ khi > 5km/g,
Cần nhắc lại lỗi quá tốc độ có thể phạt khi không cần biển P127 này cũng được, chỉ cần bác không tuân theo quy định tốc độ của thông tư 31,
Còn topic này nhấn mạnh về lỗi không tuân thủ hiệu lệnh...của biển báo, cụ thể là biển P127 này có hiệu lệnh là không được quá tốc độ ghi trên biển, bác không tuân thủ hiệu lệnh này mà vượt quá 0.0001 km/h là đã vi phạm.

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bác chủ đưa ra vấn đề:
View attachment 2225432

Bác vướng vào anh thớt thì bác cãi lê thê luôn.
Riêng mình xin thưa với bác là quá tốc độ dưới 5km/g thì ko vi phạm qui định gì cả.
Khi vượt quá từ 5km/g mới vi phạm và bị xử phạt theo nghị định.
Lý do, vượt tốc độ dưới 5km/g ko vi phạm, ko xử phạt, đơn giản vì có sai số cho phép của thiết bị đo tốc độ, cụ thể là đồng hồ của xe và máy bắn tốc độ của CSGT.
Các thiết bị này mặc dù đã được kiểm định theo qui định, nhưng, sai số vẫn tồn tại và được phép nếu nằm trong trị số cho phép mà mình đã úp trong các còm phía trên.

Mình sẽ chịu khó làm 1 bài toán với các con số chính xác để chứng minh tại sao vượt quá dưới 5km/g thì ko vi phạm.

Khi ptgt là xe cơ giới, lấy ví dụ là xe ô tô con, lưu thông đến đoạn đường có gắn biển P127, hạn chế tốc độ 50 km/g.
Khi đó lái xe chạy với vận tốc thể hiện trên đồng hồ xe (đã được kiểm định qua đang kiểm theo qui định) là dưới 50 km/g (ví dụ 49,9 km/g). Vậy lái xe đó tin tưởng rằng mình ko vi phạm lỗi vượt quá tốc độ. Chắc bác OK?
Nhưng, thực tế do sai số cho phép của đồng hồ thì tốc độ thực sự của xe là từ 44 - dưới 50 km/g (xem còm phía trên về tiêu chuẩn VN).

Ngay khi đó CSGT bắn tốc độ, máy đã được kiểm định với sai số cho phép của tiêu chuẩn VN là +/- 3 km. (xem còm phía trên).
Với tốc độ thực sự của xe như đã nói ở trên là từ 44 - dưới 50 km/g, thì máy bắn tốc độ cuả CSGT sẽ có thể cho ra các trị số thể hiện trên máy là từ 41 - đến dưới 53 km/g. Bác có OK bài toán này ko? Nếu OK thì xem tiếp.

Vậy khi lái xe lái với tốc độ dưới 50km/g (49,9 km/g), thể hiện trên đồng hồ, thì anh ta có thể bị máy bắn tốc độ của CSGT cho kết quả dưới 53km/g(52,9 km/g).
Vậy anh ta đã vi phạm qui định của biển báo????????????

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Bác vướng vào anh thớt thì bác cãi lê thê luôn.
Riêng mình xin thưa với bác là quá tốc độ dưới 5km/g thì ko vi phạm qui định gì cả.
Khi vượt quá từ 5km/g mới vi phạm và bị xử phạt theo nghị định.
Lý do, vượt tốc độ dưới 5km/g ko vi phạm, ko xử phạt, đơn giản vì có sai số cho phép của thiết bị đo tốc độ, cụ thể là đồng hồ của xe và máy bắn tốc độ của CSGT.
Các thiết bị này mặc dù đã được kiểm định theo qui định, nhưng, sai số vẫn tồn tại và được phép nếu nằm trong trị số cho phép mà mình đã úp trong các còm phía trên.

Mình sẽ chịu khó làm 1 bài toán với các con số chính xác để chứng minh tại sao vượt quá dưới 5km/g thì ko vi phạm.

Khi ptgt là xe cơ giới, lấy ví dụ là xe ô tô con, lưu thông đến đoạn đường có gắn biển P127, hạn chế tốc độ 50 km/g.
Khi đó lái xe chạy với vận tốc thể hiện trên đồng hồ xe (đã được kiểm định qua đang kiểm theo qui định) là dưới 50 km/g. Vậy lái xe đó tin tưởng rằng mình ko vi phạm lỗi vượt quá tốc độ. Chắc bác OK?
Nhưng, thực tế do sai số cho phép của đồng hồ thì tốc độ thực sự của xe là từ 44 - dưới 50 km/g (xem còm phía trên về tiêu chuẩn VN).

Ngay khi đó CSGT bắn tốc độ, máy đã được kiểm định với sai số cho phép của tiêu chuẩn VN là +/- 3 km. (xem còm phía trên).
Với tốc độ thực sự của xe như đã nói ở trên là từ 44 - dưới 50 km/g, thì máy bắn tốc độ cuả CSGT sẽ có thể cho ra các trị số thể hiện trên máy là từ 41 - đến dưới 53 km/g. Bác có OK bài toán này ko? Nếu OK thì xem tiếp.

Vậy khi lái xe lái với tốc độ dưới 50km/g, thể hiện trên đồng hồ, thì anh ta có thể bị máy bắn tốc độ của CSGT cho kết quả dưới 53km/g.
Vậy anh ta đã vi phạm??????
Giải thích không ăn nhập gì đến chủ đề của topic.
Không hiểu gì về sai số mà phán linh tinh.
Số trên máy bắn tốc độ đã được kiểm định là đã chấp nhận sai số rồi.
Kết quả cuối cùng là từ số của máy này, không có sai số cái quái gì ở đây nữa.
Bị bắn 53 km/h là phải chịu số 53km/h và chấp nhận vi phạm chứ có cãi được à.
Làm một bài tính toàn là tự suy diễn mà cũng diễn giải ra được.
Lấy gì chứng minh tốc độ thực sự của xe là từ 44 đến dưới 50?
Sao không ví dụ là tốc độ thực sự của xe lúc đó là 54 km/h do sai số + thêm?

Chỉnh sửa cuối: