Tập Lái
19/12/14
23
112
28
45
Thực ra sale cũng đâu có thái độ gì quá đáng, hoàn toàn có thể chấp nhận được. Cái gì bác cũng biết mà không biết điều.
Bản thân em khi đi xem cưỡi ngựa xem hoa, xem cho vui thì cái gì tiện thì xem, không làm phiền người khác. Phải nghĩ đến người khác, phận làm dâu trăm họ chiều lòng người này trái ý người kia.
Bác có cảm thấy quá nhỏ mọn khi đánh giá bêu xấu một đại lý vì bị ngăn cản hiếu kỳ, tò mò??? Sự tò mò và tính nhỏ nhen của bác có thể làm phá sản, đạp đổ chén cơm của hàng chục con người trong đại lý đó? Bêu xấu lên mạng XH vậy có thỏa mãn không? Hy vọng bác đủ giàu để suốt đời không phải đi làm thuê, làm dịch vụ. Bác rảnh nên tham group Uber SG để hiểu thêm thế nào là khách âm binh. Khách Uber còn lấy được ít ngàn tiền xe mà bị hành, bị chửi. Còn Ford này còn không thu được tiền của khách mà cũng bị ăn hành.
ko , nói chung là mấy thằng sâu nhiều thằng rất láo và mất dậy A ạ .

Tập Lái
10/2/17
1
5
3
38
Èo,

Mới tối qua hai thằng ngồi cafe đang bàn cuối tuần ghé Ford Bình Dương (FBD) xem con Fiesta và EcoSport rồi rủ nhau mua chung luôn vì 2 đứa cùng ở Thủ dầu một, đều đang tia con Ford bữa giờ. Lại còn có thói quen quần short + áo thun + dép kẹp đi xem với chiếc xe máy cùi bắp nữa.
Hôm nay sếp đi vắng, rảnh rỗi vào OS đọc đến trang 30 này, chắc là chia tay sớm bớt đau khổ. Dù ngày nào đi làm, xe công ty cũng chạy ngang FBD #Fordbinhduong

Thời buổi giờ, sự lan truyền thông tin trên mạng cũng như truyền miệng là yếu tố ảnh hưởng khá nhiều đến việc lựa chọn của khách hàng cũng như việc kinh doanh của doanh nghiệp.

Cái mất vô hình nhiều hơn rất nhiều so với cái mất đo đếm được tạm thời trước mắt.

Tự dưng cái xe không tội tình gì, qua tay mấy bác sale làm việc thiếu chuyên nghiệp, không nhiệt tình xong cái bỗng dưng trở thành giống như 'cái xe mang trọng tội' vậy, cứ thế nằm chờ mỏi mòn chẳng ai chịu rước đi. Chẳng trách sao ban đầu dự định mua xe hãng này, sau đó đột ngột mua xe của 1 hãng khác, 1 phần nhiều vì cách làm việc, thái độ cửa sale làm ảnh hưởng đến cả 1 thương hiệu.
Kiểu này có khi nào hãng này cài người vào hãng kia cứ theo mô-tuýp thiếu chuyên nghiệp vậy mà làm tới, thấy có vẻ đơn giản nhỉ? Nghe đâu đó có mùi của thuyết âm mưu ( cái này là nói vui thôi nhé).

Tóm lại, bác nào có tiền (hoặc mua trả góp cũng vậy), nên chọn nơi nào đáp ứng, thỏa mãn được nhu cầu của mình (cả về mặt hiện vật và tinh thần), nếu lỡ ôm cục tức vào người thì nhớ chia sẽ cho anh em được biết nhé! Lần sau, em có mua con nào (kể cả con cỏ morning), có kinh nghiệm hay sự cố gì trong dịch vụ, em cũng post bài lên đây cho các bác tham khảo.

Dù sao cũng cảm ơn chủ thớt đã post bài để ae có thêm kinh nghiệm khi chọn nơi quyết định mua xe.

Các bác làm bảo vệ, làm sale hay cái qq gì không biết, nhưng tất cả đều làm thuê cả thôi. Đừng dựa vào thương hiệu hay tên tuổi của 1 nhãn hàng, công ty nào nào đó cho mình được quyền phân cấp vị trí, ngẩng mặt lên trời như mấy thằng ngu ngơ trong viện tâm thần. Lương của các bác đôi khi không bằng tiền chi tiêu của 1 người 'nhìn-có-vẻ-không-có-tiềm-năng' tiêu trong 1 ngày đó, các bác có biết không?

P.s: có 01 số bạn sale thật sự làm rất tốt vai trò sale ngay cả sau khi kết thúc việc mua bán với 1 khách hàng nào đó, sau này gặp lại vẫn rất nhiệt tình, hỗ trợ, giúp đỡ. Và thường thì tiếng lành, tiếng thơm đồn xa, cứ vậy mà khách hàng mới thông qua khách hàng cũ ngày càng nhiều thêm, rồi nhân Duyên thêm nhiều những cơ hội khác trong cuộc sống mà không nói trước được.

Còn điều không lành, tiếng không thơm thì thường có khả năng bay cao, lan truyền rất xa, rất lâu. Ấy vậy mà nhiều bác lại vẫn còn có suy nghĩ rằng 'còn nhiều khách hàng khác', 'chắc không bao nhiêu người biết diễn đàn OS này' hoặc tâm lý 'không người này thì còn có người khác'. Thế thì đừng làm quản lý hay sale sẽ tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM
Làm gì có Sale nào dám nghĩ "chắc không bao nhiêu người biết diễn đàn OS này" :D
Lòng vòng hầu hết người mình quen mà chạy ôtô đều là thành viên của OS !!!

Hạng B2
14/12/15
262
229
43
Đọc bài này thấy cũng giống mình. Số là cũng định mua xe thật, chạy qua Sài Gòn ford ở Cao Thắng ngó xe. Thấy mấy người vào cùng mình ăn mặc sang trọng thì được mấy em sale nhiệt tình tư vấn còn mình quần sọc áo thun đểu thì mấy em cứ tránh xa, cứ để mình ngó thôi. Mình chạy lại hỏi sao thì đáp vậy, không chút tư vấn nào. Thấy vậy em điên tiết đi về luôn, không hiểu mấy bạn sale ấy nghĩ gì nhỉ, cùng cảnh làm thuê cả (làm chủ thì chả phải đứng ở cửa hàng), có cái quái gì mà lên mặt nhau.

• Like
Reactions: ThuanKing
Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM
Đọc bài này thấy cũng giống mình. Số là cũng định mua xe thật, chạy qua Sài Gòn ford ở Cao Thắng ngó xe. Thấy mấy người vào cùng mình ăn mặc sang trọng thì được mấy em sale nhiệt tình tư vấn còn mình quần sọc áo thun đểu thì mấy em cứ tránh xa, cứ để mình ngó thôi. Mình chạy lại hỏi sao thì đáp vậy, không chút tư vấn nào. Thấy vậy em điên tiết đi về luôn, không hiểu mấy bạn sale ấy nghĩ gì nhỉ, cùng cảnh làm thuê cả (làm chủ thì chả phải đứng ở cửa hàng), có cái quái gì mà lên mặt nhau.
Làm chủ mới mặc quần sọọc áo thun chứ bác, làm thuê mới phải mặc đồng phục chứ, chả hiểu mấy chú Sale đó nghĩ gì.
Đi xe máy tới, chứng tỏ chưa có xe, thì người ta mới là khách hàng tiềm năng chứ, mặc đồ luộm thuộm mới đúng kiểu người thích là xài không thích thì thôi, vui là chi mới nhanh chóng mau mắn chứ nhỉ.

Hạng D
4/9/06
2.278
21.716
113
Đọc hết thớt này tới đây....nói thật là em thấy bên nào cũng có lý lẽ riêng....bên đi coi xe ( chưa biết có mua không ?) thì cho rằng sale phải tiếp đón niềm nở mọi khách hàng bước vào showroom cho dù bộ vó khách hàng như thế nào ( thậm chí là chí phèo...nếu nói hơi quá)....bên sale thì có thể do áp lực doanh số nên việc nhìn xem khách nào bước vào showroom có tiềm năng mua xe hay không là điều tất yếu để có sự đón tiếp khác....nói như vậy không có nghĩa là coi thường loại khách hàng chỉ đến xem
các bác thử nghĩ xem, thời buổi này là thời nào, đâu phải như xưa ăn mặc tuyền toàng, đi đến đâu là phải ăn mặc cho phù hợp, không phải ngẫu nhiên mà các nơi thờ phượng như chùa chiền, nhà thờ....cần phải ăn mặc kín đáo lịch sự, ngay cả các công sở, cơ quan nhà nước...bây giờ mà đến ăn mặc lôi thôi là có khi bị đuổi gấp....bản thân em đã từng bị cảnh cáo khi đến cơ quan công an chỉ vì mặc quần lửng đấy..

bởi vậy, trách sale thì cũng nên ngó lại bản thân, nếu sale thấy 1 khách hàng mặc đồ lịch sự đi 4b đến showroom thì tất nhiên tiếp đón sẽ khác với 1 khách đi 2b ăn mặc xuề xoà.....xin đừng lôi ra cái câu gì đó đại loại là đừng nhìn bề ngoài mà đánh giá...:)

xin hỏi chủ thớt, khi mới gặp 1 người lạ thì cái ấn tượng đầu tiên, nhận xét đầu tiên là gì ??....nếu không phải là bộ vó, phương tiện đi lại, diện mạo bên ngoài....??

Hạng B2
14/12/15
262
229
43
Đọc hết thớt này tới đây....nói thật là em thấy bên nào cũng có lý lẽ riêng....bên đi coi xe ( chưa biết có mua không ?) thì cho rằng sale phải tiếp đón niềm nở mọi khách hàng bước vào showroom cho dù bộ vó khách hàng như thế nào ( thậm chí là chí phèo...nếu nói hơi quá)....bên sale thì có thể do áp lực doanh số nên việc nhìn xem khách nào bước vào showroom có tiềm năng mua xe hay không là điều tất yếu để có sự đón tiếp khác....nói như vậy không có nghĩa là coi thường loại khách hàng chỉ đến xem
các bác thử nghĩ xem, thời buổi này là thời nào, đâu phải như xưa ăn mặc tuyền toàng, đi đến đâu là phải ăn mặc cho phù hợp, không phải ngẫu nhiên mà các nơi thờ phượng như chùa chiền, nhà thờ....cần phải ăn mặc kín đáo lịch sự, ngay cả các công sở, cơ quan nhà nước...bây giờ mà đến ăn mặc lôi thôi là có khi bị đuổi gấp....bản thân em đã từng bị cảnh cáo khi đến cơ quan công an chỉ vì mặc quần lửng đấy..

bởi vậy, trách sale thì cũng nên ngó lại bản thân, nếu sale thấy 1 khách hàng mặc đồ lịch sự đi 4b đến showroom thì tất nhiên tiếp đón sẽ khác với 1 khách đi 2b ăn mặc xuề xoà.....xin đừng lôi ra cái câu gì đó đại loại là đừng nhìn bề ngoài mà đánh giá...:)

xin hỏi chủ thớt, khi mới gặp 1 người lạ thì cái ấn tượng đầu tiên, nhận xét đầu tiên là gì ??....nếu không phải là bộ vó, phương tiện đi lại, diện mạo bên ngoài....??
Nếu nói như bạn thì người đi 2 bánh muốn lên 4 thì đi mua oto phải là đi bánh phải đi uber, grab tới hoặc nhờ xe người thân, bạn(vì chuẩn bị mua xe nên chưa có xe), ăn mặc bảnh bao(bộ đồ vài triệu) để phù hợp với việc mua oto tiền tỉ. Xe 4 bánh thì dễ rồi, giờ muốn mua mấy bộ đồ đắt tiền thì sao nhỉ? Bởi vào shop hàng hiệu thì cũng phải mặc đồ hàng hiệu thì mấy bán hàng mới tiếp chứ mặc hàng chợ, siêu thị thì ai mà tiếp. Căng nhỉ?

• Like
Reactions: oto_bangb2
Hạng D
4/9/06
2.278
21.716
113
Nếu nói như bạn thì người đi 2 bánh muốn lên 4 thì đi mua oto phải là đi bánh phải đi uber, grab tới hoặc nhờ xe người thân, bạn(vì chuẩn bị mua xe nên chưa có xe), ăn mặc bảnh bao(bộ đồ vài triệu) để phù hợp với việc mua oto tiền tỉ. Xe 4 bánh thì dễ rồi, giờ muốn mua mấy bộ đồ đắt tiền thì sao nhỉ? Bởi vào shop hàng hiệu thì cũng phải mặc đồ hàng hiệu thì mấy bán hàng mới tiếp chứ mặc hàng chợ, siêu thị thì ai mà tiếp. Căng nhỉ?

Sẽ không bao giờ có hồi kết cho những lý lẽ như vậy.....khẳng định lun với bác.....cũng như sẽ không hết những chuyện na ná như vầy......vấn đề là mọi người cần phải điều chỉnh hành vi cho phù hợp với hoàn cảnh....;)