Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu
RE: Bỏ Bảo hộ ô tô.Nếu trở thành hiện thực?

Trích đoạn: Cottbus

"Hơn nữa, trong thời đại quốc tế hóa sản xuất, hình thành các công ty đa quốc gia, nhà đầu tư lựa chọn một nơi để đầu tư vốn không phải vì nơi đó có mức bảo hộ cao, mà vì nơi đó có chi phí sản xuất thấp.... ", ông Tuyển nói như vậy. Nghĩa là Việt Nam được chọn đển đầu tư sản xuất ô tô nhờ lợi thế về chi phí SX chứ không phải lý do nào khác, thế thì tại sao lâu nay nhà nước vẫn cứ phải lập nên cái rào cản thuế khóa để bảo hộ cho họ thế nhỉ? Tự hy sinh quyền lợi để làm gì vậy? Không thấy nhà báo nào hỏi thêm ông Bộ trưởng về cái vế sau này nhỉ !
Chi phí sản xuất thấp cũng không phải là quyết định, chỉ là 1 trong những yếu tố thôi, em nghĩ quan trọng nhất là một chính phủ trong sạch, giỏi về hoạch định chính sách lâu dài,pháp luật rõ ràng, và 1 xã hội cạnh tranh lành mạnh,tự giác, chăm chỉ ...chứ chi phí sản xuất thấp nhất bây giờ là ở châu Phi ...

Hạng C
30/12/04
834
67
28
49
MangNhaKinh.vn
www.MangNhaKinh.vn

thêm ông này thì cũng là 2 ông nói về vụ bảo hộ thôi...rồi chiều nay VAMA đến nhà xong thì mọi việc lại đâu vào đấy cả!

Hạng B2
25/8/04
333
303
63

bác mienhinh nói không sai, tất cả các yếu tố bác nêu ra " chính phủ trong sạch, pháp luật rõ ràng, cạnh tranh lành mạnh .v.v..." thì hiệu quả cuối cùng cũng làm giảm chi phí SX thôi, chi phí phần cứng ở Châu Phi thoạt nhìn thì rẻ nhưng nếu theo sau là bất ổn chính trị, loạn ẩu nội chiến ngoại chiến , trình độ nhân công thấp, hạ tầng lạc hậu .v.v... thì rốt cục rẻ mà đắt. Thế nên so sánh ở đây là nói đến chi phí SX cuối cùng bác ạ.

DNT
Hạng D
22/10/05
1.083
76
83

Làm cho khốc hại vì chẳng qua đang thiếu xiền hê hê! :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Sao như ý của bác nữ ĐB QH: " Trẻ em hôm nay, con nợ ngày mai" thiệt tình sao chua chát thế? Cứ lòng vòng thành con nợ tương lai mà thôi, vì mọi việc bắt nguồn từ hôm nay: Chả nhớ lời bài hát gì nữa? Lại 9C mất rồi.[&:]

Hạng B1
17/6/04
52
0
0

Bác Tuyển mà dớt chức thủ tướng thì giá xe sẽ ...

Aku
Tập Lái
24/12/05
16
0
0

Ai cũng có cái miệng mà, nói sao chẳng được. Tôi thì chẳng bao giờ tin nữa, từ caí lúc ra caí chủ trương cho nhập xe cũ để rồi cuối cùng ...

Hạng B2
12/10/04
110
6
18
53

Ong Tuyển là bộ trưởng có tầm nhìn rộng nhất trong chính phủ hiện nay.

Vâng, giá mà các bac gặp cái bác làm hộ luận văn PTS của bác Tuyển tại trường Plekhanov ( Moscow) nhỉ.

Hạng D
25/2/05
1.377
14.286
113
سايغون

Muốn bỏ bảo hộ phải lên kế họach rồi xin ý kiến các ban ngành rồi trình lên Thủ Tướng & Quốc Hội,nhanh nhất phải mất 1 năm rưỡi nữa các Bác ơi.Thà cứ mua xe cũ,chạy đã đời rồi bán lại cũng chẳng lỗ bao nhiêu,vậy thôi.Khó mong giá xe rẻ lắm. [8D]

Tập Lái
21/1/06
42
0
6
Hà nội

Trích đoạn: Gzelka

Ong Tuyển là bộ trưởng có tầm nhìn rộng nhất trong chính phủ hiện nay.

Vâng, giá mà các bac gặp cái bác làm hộ luận văn PTS của bác Tuyển tại trường Plekhanov ( Moscow) nhỉ.

Có chuyện đó hả bác? Bác biết ông làm hộ bài à?
Nhưng mà thực ra già rồi thì cũng mệt mỏi với chuyện học hành các bác nhỉ? Thường thì ngoài 30 người ta chán chuyện học hành rồi. (Thông cảm với bác ấy và một số bác khác thôi các bác ơi...:D:D:D). Nhưng mà chuyện có người làm hộ PTS cho bác Tuyển mà anh em mình biết thì có khi chẳng còn ai không biết nhỉ? Lộ quá!