Thảo Luận Chung Bơm xe

Hạng D
11/6/14
2.410
12.183
113
Đấy là bác không để ý là bánh xe ô tô áp suất lốp rất thấp so với xe đạp và xe máy. Nên bơm rất nhàn. Còn bơm xe đạp nặng vãi cả đái, vì xe đạp tập thể dục của em lốp 32mm nó phải bơm lên 6kg. Ô tô bình thường chỉ loanh quanh 2.4kg.

Bác cứ thử mà xem.
Thể tích không khí trong lốp ô tô nó lớn hơn xe đạp chứ bác, vì thế bác phải đạp nhiều lần mới đầy được cái lốp ô tô và sau đó mới tính đến áp suất

Hạng B1
6/6/08
98
133
33
www.f1vietnam.com
Cần lực em mua Amazon, 4 triệu, made in Mẽo ạ.

Khẩu đó bác mua ở đâu, nhiêu luâ ạ?

Nhiều nhưng nhẹ ạ. Nên bơm nhiều phát nhẹ, nhàn hơn là ít phát nặng trịch như xe đạp.

Thể tích không khí trong lốp ô tô nó lớn hơn xe đạp chứ bác, vì thế bác phải đạp nhiều lần mới đầy được cái lốp ô tô và sau đó mới tính đến áp suất

• Like
Reactions: samuraijack
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Thao tác có vẻ lâu hơn là cái của em :D

Chỉ cần bấm ON
nhìn đèn bào
Tới đủ thì bấm OFF

Khỏi cần + - gì ráo :D
Bấm 1 lần thôi bác ! Nó nhớ luôn cho các lần bơm sau

Hạng C
1/3/07
742
7.809
93
Em có cái bơm lúc mua xe sale tặng sài năm mấy rồi thấy vẫn ok , hồi mới mua xe em cũng chả biết , đi từ sài gòn ra huế nửa đường thì bị lủng lốp mà gặp mùng 2 tết không có chỗ vá , xách lốp sơ cua ra thay , thay xong xách bơm ra bơm cho đều 4 lốp , bơm theo cái lốp sơ cua cho chuẩn :)) quất 4 lốp 4,4 kg đều . chạy ra tới huế vô tiệm sửa xe vá lốp , thợ nó đo lốp nó kêu hên chưa nổ lốp là may , lúc đó mới hú hồn:3dcuoi:
Xe du lịch nào ở cột B (ngang lưng ghế tài) cũng dán quy ước khuyến cáo áp suất cho các lốp tuỳ theo tải trọng trên xe. Bạn mình tham khảo thì ok rồi. Thường thì áp suất lốp xe du lịch sẽ thấp hơn xe hai bánh, có lẽ là nhờ hệ thống triêng, bố cứng hơn thì phải.

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Em cũng thủ cặp dây câu. Bộ kích điện theo em hiểu nó như cục pin dự phòng, mình phải lưu ý xạc cho nó đủ điện thì nó mới kích được, mà lâu lâu mới xài thì dễ quên ẻm lắm.
Thủ cặp dây câu cũng hên xui anh ơi, gặp được người tốt thì ok.
Có lần mình đậu xe cỏ cho bx đi chợ quên tắt đèn gầm. Đèn gầm tự gắn, lấy công tắc đèn bàn gạt lên gạt xuống, hàng của anh "như môi với răng", khi môi hở thì răng lạnh mà răng cắn thì môi đau công suất tới 100w mỗi bóng. Khi bx ra, đề máy thấy đèn lu đã nghi, vặn tiếp thìa phá nó kêu như monkey khẹc khẹc, khẹc khẹc... ra mở nắp ca bô thì thấy hai đèn gầm chưa tắt. Hey zà, ngó ra đằng sau thấy có chiếc camry biển xanh, yên tâm rồi, người nhà nước chắc sẵn sàng giúp dân. Tới gần nhỏ nhẹ:
- xe hết bình anh làm ơn cho câu mồi chút.
- không có dây câu.
- anh yên tâm xe mình có sẵn dây câu, để ...
- không được, xe này bình yếu.
Tiu nghỉu, quay ra thấy chú taxi vẫy đại, dừng lại, nghe nói sơ sơ chú quay đấu đầu hai ae giải quyết trong vòng 1 nốt nhạc. Cám ơn, đưa tiền cà phê chú không chịu lấy, đi liền.
Anh tài xế này sau có gặp lại, mỗi lần thấy nhau là anh đỏ mặt quay đi.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Thấy top của anh chủ cũng hay hay, góp thêm cho vui.
trước đây trên chụ năm mình có mua chiếc bơm tung cửa vừa bơm vừa hút bụi. Xe nhỏ mâm 13 nên xài cũng tàm tạm. Nhiều lần cũng hỗ trợ đắc lực khi xe bị cán đinh. Khoái chí lắm lắm. Một lần có anh Ỉn bánh bên tài xẹp lép, ra tay nghĩa hiệp mang bơm lại giúp. Bơm hoài, phải tới 15 phút hơn mà lốp chỉ lên được chút chút. Bác tài kêu mọi người trên xe xuống hết cũng chẳng cải thiện được bao nhiêu. Lúc đó mới thấm thía "người nhỏ làm việc nhỏ tùy theo sức của mình". Hết vênh vang.
Từ đó tới giờ chỉ để bơm trái banh cho mấy nhỏ, thỉnh thoảng đem hút vụn bánh cho đỡ xót tiền bỏ ra mua.
Nói vậy chứ cỡ buổi sáng hay má tịt xài em này cũng ok. Anh em nào cần mình tặng, bơm còn mới 99,005% đó.
Chỉ tặng bơm và vòi bơm có đồng hồ (độ chính xác của đồng hồ đo thì không dám đảm bảo à nha) phụ kiện vòi bơm bóng thì không tặng.
Nó đây nè (hình vừa chụp tức thì chứ không phải chụp lúc mới mua nha anh em):
Bơm xe

Giờ thì xài anh này, khỏe. Đặt mức xong kệ nó làm việc, khi nào đủ hơi nó tự ngắt. Hình như 1.296k thì phải.
Cứ khi nào đi thấy khác khác chút mang đồng hồ kiểm tra, còn không thì tháng kiểm tra 1 lần. Thấy hụt hơi thì bơm.
Cũng nó đây nè các anh:
Bơm xe

Còn cái bơm tay do dạo này làm ăn khó khăn ăn ít không đủ sức bơm nên cho mất rồi. Hì hì.

GR confirmed
Hạng B2
23/7/06
137
571
93
Mình sẽ thử kiếm thêm cái bơm cơm phòng hờ cái bơm điện Coido gần 9 tuổi mua bên Philipin giở chứng.

Ghét cái là bơm cơm chỉ toàn đồ tung của, bơm vài lần là bể ống, xì mối nối...Bác mua bơm gì xài tốt vậy?
Đây, bơm chạy bằng (C[sub]6[/sub]H[sub]10[/sub]O[sub]5[/sub])[sub]n[/sub] của mình đây, bác tham khảo, áp suất tối đa có thể nén 11 Bar. Bơm tăng ký cho bánh xe giảm ký cho người thục. Khuyến cáo không sử dụng bơm trước khi đi ngủ....
Bơm xe

Chỉnh sửa cuối: