Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bougie xe bị ướt đen

RE: Bougie xe bị ướt đen

Trích đoạn: tecate
Bs cho hỏi tiếp phát nữa nhé , nếu thực sự nhiệt độ vận hành xe thấp ( mà thấp thật , Sg - Vtàu mà kim nhiệt độ chỉ nhích lên tí ti thôi , mặc dù đi trưa nắng , máy lạnh mở maxi luôn ) , tại sao lại như vậy BS nhỉ ??
Cho em lanh chanh phát...:D

Cái này thì có lẽ bác cần kiểm tra cái thermosat của xe bác...có khả năng nó bị yếu sinh lý, nó mở quá sớm. khi đó nhiệt độ của động cơ không tăng 1 cách bình thường khi động cơ mới được khởi động, nếu bác kiểm tra bằng cách mở hệ thống sưởi thì nó chỉ cho khí ấm hoặc lạnh; động cơ chạy không mượt như bình thường, bác cũng có thể kiểm tra ống dẫn nước qua két, ống có thể nguội hơn bình thường.

Nếu đồng hồ đo nhiệt chỉ nhích lên chút ít, có thể cái thermosat của xe bác bị kẹt ở vị trí mở.

Hạng B2
22/9/05
138
0
16

Bác sĩ cho em hỏi phát: xe em cứ bật máy lạnh lên là đồng hồ vòng tua máy lại tụt xuống nhiều. Thế có phải là hỏng cái bộ bù ga máy lạnh không? Nếu hỏng thì kiềm được không? Xe em Accord 94
Trích đoạn: Automatic

Không tới mức là A95 lại gây hậu wả tới như vậy đâu!:)
Em thì nghĩ có khả năng xe bác bị lên dầu buồng đốt thôi, nếu đúng vậy thì chắc phải thay Segment mới hết được bác ạ.:(
Hơn nữa cũng có thể bộ bù ga khởi động bị trục trặc nên phun dư xăng làm ướt Bugi, khi máy nóng thì hoà khií đậm quá khó nổ nhưng khi máy nguội thì lại dễ nổ.
Bác cũng nên xem lại nhiệt độ vận hành của xe bác có thấp quá không nhé...!:)

Hạng B1
8/8/05
82
0
0

Cám ơn các Bác đã hướng dẫn , tôi hệ thống lại thế này nhé , mong các bác tiếp tục giúp đở :

- Máy lên dầu : theo tôi biết nếu lên dầu thì phải ra khói trắng , còn cái này chỉ cho ra khói đen thôi (khi rồ ga mạnh )
- Hoặc xăng cháy không hết , thừa xăng : cái này tôi bó tay , chẳng biết chĩnh sữa thế nào , phải nhờ tới mấy ông thợ .
- Đánh lửa muộn : Cái này còn bó tay dữ !! tiếp tục nhờ thợ .
- chỉ số Bougie : tôi cũng lục lọi trên mạng , Previa thì sữ dụng bougie Denso PK16R11 , tìm mải trên thị trường mới có loại này , mừng rở gắn vào thế mà vẩn bệnh
- Tỷ số nén của động cơ : Previa , máy xăng 2.4 , tỷ số chắc cũng phải cở 10:1 , A95 cũng ok ?
- Thermostar : cái này cũng có thể xảy ra , nó luôn báo tình trạng động cơ còn mát lắm !!!

Cuối cùng , hôm nào rảnh phải đẩy ra tiệm kiễm tra điều 2, 3 , 5 xem sao nhỉ .

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Trích đoạn: tecate

Cám ơn các Bác đã hướng dẫn , tôi hệ thống lại thế này nhé , mong các bác tiếp tục giúp đở :

...còn cái này chỉ cho ra khói đen thôi (khi rồ ga mạnh )
- Hoặc xăng cháy không hết , thừa xăng : cái này tôi bó tay , chẳng biết chĩnh sữa thế nào , phải nhờ tới mấy ông thợ .

Tập trung vào chỉnh xăng - lửa đi bác. Xe bị thừa xăng thiếu gió rùi.
Chú ý trước khi kiểm tra xăng, bác hãy kiểm tra và làm sạch lọc gió trước nhé. Nếu cũ quá thì thay cái khác đi.

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: polar bear

+ Dùng xăng có chỉ số ốc - tan sai với yêu cầu của động cơ (tỷ số nén thấp lại dùng xăng có ốc tan cao = A95).

Xác xuất xảy ra tính từ trên xuống. Bác xem giải quyết từng phần.

Cái này em không đồng ý với bác Gấu được :D, chỉ số octan cao hơn yêu cầu không ảnh hưởng gì đến bugi, chỉ ảnh hưởng đến ...túi thui.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

có bác ạ, bác sĩ nhà ta đấy. ông bác sĩ này có ... hâm không nhỉ ;)

Trích đoạn: mienhinh

Bác cứ chạy, không vấn đề gì, chỉ sợ quá nhiệt, không ai sợ quá mát cả!:D:D:D

Hạng B2
30/1/05
106
1
18

xe em bị bugi đen rồi các bác a. , máy số 4 thôi, phải thay segment à các bác, các bác biết chỗ nào sửa cái đó uy tính nhanh gọn để em đi sửa ngay nào! Bác lomo đã mở cửa chưa để mang xe đến sửa nhỉ? xin cám ơn các bác

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

@ bác tecate :
90% là xe bác bị tháo van điều nhiệt và chêm chết quạt gió rồi! Van điều nhiệt thì tìm hơi khó nhưng cái Pulley quạt gió còn tốt thì bác có thể tìm mua được ở Huỳnh Mẫn Đạt đó; Nếu có cái Pulley quạt tốt thì xe chỉ NÓNG CHẬM hơn chút thui chư nhiệt độ vận hành cũng ổn định lắm ! Thêm nữa, xe bác Phụt khói đen thì chắc cú là dư xăng rồi, bác xem lại Lọc Gió, cảm biến Oxy, đồng thời bảo thợ vệ sinh cùng với chỉnh lại bộ Bướm Ga đi nhé!
@ bác Cây Kiểng Bé Tí : bác xem lại các bài về HONDA ACCORD, trong đó em có đề cập tới 1 bộ bù ga máy lạnh nằm ngay trên cổ góp hút, bác chỉnh nó là sẽ có vòng tua theo yêu cầu. Tất nhiên, việc vệ sinh toàn bộ cổ hút trước khi hiệu chỉnh là rất cần thiết!:)

Hạng B1
8/8/05
82
0
0

Cám ơn các bác , tôi sẻ nhờ thợ họ kiễm tra lại xem thế nào .