Hỏi/Đáp Kỹ Thuật bugi phát sáng trong đêm

Hạng B2
17/5/08
183
1
0
53
xe của em là cielo 96 .một lần vô tình em mở nắp máy trong đêm và nhìn thấy lần lượt 4 bugi cứ loé sáng như những chú đom đóm trong đêm,em xin nói rõ là dây phin chụp đầu bugi rất sâu tới phần sứ thân bugi.và em nghĩ đốm sáng phát ra từ đầu bugi và chiếu sáng xuống khoảng sứ còn lại của bugi đặc biệt chì ban đêm mới thấy .từ khi thấy vậy em đã thay dây phin nhưng cũng không hết,em cũng mới thay bugi và hiện tại máy vẫn chạy tốt bình thường như vậy có sao không các bác?

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
neucomotngay051 nói:
xe của em là cielo 96 .một lần vô tình em mở nắp máy trong đêm và nhìn thấy lần lượt 4 bugi cứ loé sáng như những chú đom đóm trong đêm,em xin nói rõ là dây phin chụp đầu bugi rất sâu tới phần sứ thân bugi.và em nghĩ đốm sáng phát ra từ đầu bugi và chiếu sáng xuống khoảng sứ còn lại của bugi đặc biệt chì ban đêm mới thấy .từ khi thấy vậy em đã thay dây phin nhưng cũng không hết,em cũng mới thay bugi và hiện tại máy vẫn chạy tốt bình thường như vậy có sao không các bác?

Cẩn thận củi lửa nhé bác...... Kiểm tra kỹ lại cho chắc.

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Thì đúng là chỉ ban đêm bác mới thấy nó phát sáng, chứ ban ngày thì sao bác thấy được, nhưng ban ngày nó vẫn đánh lửa ra ngoài đó bác ạ. Hiện tượng ko tốt rồi, bác cần kiểm tra lại bugi, dây phin, tiếp xúc cho chắc chắn. Có thể dây phin bác mới thay dỏm, đầu tiếp xúc kém, cũng có thể tại bugi. Muốn biết có phải tại bugi hay ko thì bác cứ thay thử 1 chiếc dự bị xem cái đó có phát sáng ko? Bác bị luôn tất cả các bugi hay chỉ 1 cái?

Hạng B2
17/5/08
183
1
0
53
cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo.để tối nay em thử kiểm tra bugi theo cách của bác bạch long xem sao nếu không chắc phải đem ra thợ thôi.nhưng khổ nỗi mấy thằng thợ gà ở chỗ em mà đem xe ra ban ngày nó không thấy gì thì lại bảo không sao cho ma xem.
chán !!

Hạng C
31/8/10
843
291
63
Rò điện là cái chắc. Coi chừng vợ hai tự thiêu lúc nào không biết.
Nguyên nhân:
1. Dây dẫn vào Buri cũ, ải, nứt, rởm.
2. Cái chụp Buri cũ, nứt, rởm.
3. Buri cũ, nứt, rởm.
4. Máy, dây dẫn ẩm ướt.
Nên mua đồ xịn về thay vào buổi tối là chính xác nhất.

bác kiểm tra lại cái chụp buji vì có khả năng dây dẫn trong chụp buji không nối được đến đầu buji nên nó phải đánh lửa qua một khoảng không khí. khi bị thế này thì nếu hở nhỏ thì công suất động cơ giảm không đáng kể, nếu hở càng lớn thì tiêu hao năng lượng tia lửa điện càng lớn và công suất động cơ giảm càng mạnh nhưng quan trọng nhất là dễ cháy nổ nếu có 1 chút xăng lọt vào đó

Hạng B2
21/9/10
171
39
0
12
neucomotngay051 nói:
một lần vô tình em mở nắp máy trong đêm và nhìn thấy lần lượt 4 bugi cứ loé sáng như những chú đom đóm trong đêm,em xin nói rõ là dây phin chụp đầu bugi rất sâu tới phần sứ thân bugi.và em nghĩ đốm sáng phát ra từ đầu bugi và chiếu sáng xuống khoảng sứ còn lại của bugi đặc biệt chì ban đêm mới thấy .từ khi thấy vậy em đã thay dây phin nhưng cũng không hết,em cũng mới thay bugi và hiện tại máy vẫn chạy tốt bình thường như vậy có sao không các bác?

Nếu cả 4 bugi đều lóe sáng như nhau là chuyện hiếm vì cả 4 đều rỉ điện cao thế cùng thời điểm -- ví dụ như hai đèn pha cùng cháy 1 lần. Còn khó hiểu hơn khi bác đã thay dây và chụp bugi mới mà vẫn "lóe" lửa. Cùng lúc đó máy xe bác vẫn chạy tốt và êm thì ... bó tay

Xe bác có mới "lội" nước lụt không vậy ?

1/4/07
21.987
16.722
113
0913168658
không hề gì đâu, không khí ẩm, một ít điện chạy trên mặt thôi, không ảnh hưỡng làm việc của độn cơ.