Hạng D
4/1/08
1.243
539
113
Đồng cỏ
www.canhacungvui.vn
Chào các bác, em có một chuyện xin được mang ra đây để các bác đọc và cùng em cảm nhận.
Chả là em có đọc và quan tâm đến 1 căn hộ seaview tại vũng tàu mà một bác OS mình đang cần bán nên tối 14/2 em có đi Vũng tàu và về ngay trong đêm đó. Trên đường về gặp một đám đông phía trước em liền giảm tốc độ và em nhìn rõ đó là một vụ đánh nhau (lý do vì sao thì em không biết) và có 1 người đang nằm giữa đường. Em đánh xi nhan phải tránh ngay và nghĩ mình đang hành động đúng. Nhưng có 1 tài xế taxi Mai Linh đã đánh xi nhan trái quay lại để cứu giúp người bị nạn.
Từ lúc đó trở đi cho đến khi em về đến Sài gòn, em cứ suy nghĩ mãi:
Trên xe mình có 6 người đầy đủ vợ con và mẹ, lúc đó thì đã khuya 12h đêm. Mình không giúp thì đã có người khác giúp. Nhưng nếu ai cũng nghĩ như mình thì người bị nạn kia ai giúp?
Quả thật giúp người bị nạn giữa đường có thể sẽ đem lại nhiều phiền toái cho chúng ta, những người cầm lái chuyên hoặc không chuyên. Nhưng sau khi chứng kiến cảnh anh tài ta xi giúp người bị nạn em thấy cảm động quá (có một chút xấu hổ nữa các bác ạ). Đúng là sống trên đời cần một tấm lòng phải không các bác.

Hạng D
10/4/08
1.686
2.302
113
Bữa em đi đắc nông có 1 xe hon da bị tai nạn.Em cũng mém nghĩ giống bác chạy luôn cho khỏe nhưng nói thiệt đang chở bạn gái mà làm vậy thì ko giống nam nhi lắm nên em quay lại giúp đỡ.Nói chung là thấy lòng mình nhẹ nhỏm và cũng vui vui vì giúp được người khác.Em nghĩ mình cũng ko bỏ ra nhiều thời gian lắm đâu bác ạ,nên sau này cố gắng luôn giúp người bị tai nạn .Vài lời chia sẻ

Hạng F
14/9/04
9.900
27.094
113
Q3
Đúng các bác a, em cũng từng giúp 1 nguời bị TNGT bất tỉnh, không biết có qua khỏi không....

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
38
rồi 1 lần bị đá bát là lại tởn tới già. híc. nếu như bác tài nào cũng tốt thế, và người được cứu giúp ko bao giờ cắn lại, gia đình họ biết suy nghĩ kỹ, xem xét kỹ trước khi xông vào ăn vạ người cứu. luật pháp thoán hơn ... thì xã hội đã tốt rồi. híc nếu như ...

Hạng C
14/4/07
727
1.166
93
Có thể giúp người tai nạn sẻ mang lại phiền toái cho mình, nhưng mình chấp nhận vẫn giúp người thì đó mới là đáng quý. Có lần em đi từ trạm thu phí An lạc về TP thì gặp một tai tạn xe máy ngước chiều, có 1 em bé nhỏ khoản 4 tuổi máu me đầy đầu, em nói người thân ẳm lên xe em và chở đến bv triều an gần đó. Bố mẹ bé lúc đó rất lúng túng nên em kg nhận đc 1 lời cám ơn và về tốn cả mớ tiền để giặt bộ nêm nỉ. nhưng trong lòng thấy rất nhẹ nhỏm vì mình đã giúp đc người...
Tài xế chạy taxi như bác chủ thớt đã nói biết đâu là người đã từng đc em giúp trong một trường hợp: có một chiếc taxi bị lọt hố ở đường Lương Đình Của. Dùng đủ mọi cách kg thể chạy lên đc lúc này thấy chú tài xế rất là te tua, mình mẫy lắm lem và sợ tái mặt có thể do sợ chủ xe và lo gây ra kẹt xe giờ cao điểm. sau khi gặp xe em kéo lên giúp mất khoản 20p bác ấy rất cám ơn và nhét túi em 200k, em đã trả lại và nhận đc rất nhiều lời cám ơn kể cả nhiều người dân đứng xem hai bên đường. Mỗi lần làm đc việc như vậy em cảm thấy rất vui và sẻ sẳn sàn tiếp tục khi gặp phải.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Em cũng đã 2 lần giúp ng bị tai nạn. Lần đầu hú hồn vì gia đình ng bị nạn ra túm mình ăn vạ. Rất nhiều ng ko biết ai là thân nhân thật, ai là kẻ té nc theo mưa định đục nc béo cò. Lần 2 đc gia đình nạn nhân gọi điện đòi gặp để cám ơn mãi. Tóm lại 2 lần khác hẳn nhau. Tuy vậy nếu gặp trường hợp quá sốc thì chắc em sẽ chay đi báo CS hoăc 115 đến cấp cứu chứ ko dám giúp trực tiếp. Mình ko còn hồn vía nào thì có khi lại gây tiếp tai nạn ko biết chừng !

Hạng B2
29/10/03
190
6
18
53
nói về giúp người bị nạn thì em cũng có giúp 1 vài lần, 1 lần khi còn đi xe máy cũng đưa 1 em bé và người mẹ vào bệnh viện, 1 lần giúp 1 đứa bé bị té xuống nước, và 1 lần giúp 1 cụ già gần nhà vào bệnh viện, khi đến bệnh viện bác sĩ nói nếu trễ 5p thì ko thể cứu kịp, mà công nhận những lúc đó em chạy xe hơi bị good, đường đông nhưng em bật ưu tiên chạy ào ào, nghĩ lại thấy mình chạy cũng tài thật. Còn về tai nạn ngòai đường thì em cũng nghe nhiều người nói khi cứu người thì mình lại bị nạn vì bị cho là do mình gây tai nạn, các bác còn nhớ báo đăng 1 vụ anh lái xe lam cứu đứa bé đưa vào bệnh viện rồi cuối cùng phải ra tòa mặc dù cuối cùng anh ấy cũng đc giải oan, nhưng nói thật thấy bọn choai choai chạy xe lạng lách hay mấy ông say rượu bị tai nạn là em ko muốn giúp, vì tính em ko ưa mấy lọai đó.

VIP CARD MEMBER
1/8/09
38
0
0
Các bác thật là nhân ái

Bản thân em cũng từng giúp nhiều người nhưng cũng nhiều lần không giúp được. Cảm xúc y hệt các bác.

Chỉ xin chia xẻ với các bác, mỗi lần làm được một việc tốt thấy lòng mình phơi phới

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
trungkien_civic nói:
Bữa em đi đắc nông có 1 xe hon da bị tai nạn.Em cũng mém nghĩ giống bác chạy luôn cho khỏe nhưng nói thiệt đang chở bạn gái mà làm vậy thì ko giống nam nhi lắm nên em quay lại giúp đỡ.Nói chung là thấy lòng mình nhẹ nhỏm và cũng vui vui vì giúp được người khác.Em nghĩ mình cũng ko bỏ ra nhiều thời gian lắm đâu bác ạ,nên sau này cố gắng luôn giúp người bị tai nạn .Vài lời chia sẻ

nếu ko có bạn gái cạnh bên bác có làm thế ko. :D:D

Hạng B2
1/10/08
138
101
43
Đọc bài của bác cho em nhieu cảm xúc quá. và theo quan đểm của em thì nếu gặp tai nạn nơi đường vắng thì mình phải giúp ngay là điều nên làm. tuy nhiên em hơi áy náy là trường hơp tai nạn trên phố đông người qua lại thì củng thật khó đặc biệt là với các bác tài k chuyên hặc mình là người đi xe máy. tốt nhất theo em thì những người dân sinh sống buôn bán quanh đó là người ra giúp trước như sơ cứu, băng bó... vì tiện hơn rất nhiều sau đó gọi xe chở đi cấp cứu. lúc này gặp bất cứ xe nào thì các bác nên dùng lại cứu giúp.