Hạng C
1/4/06
863
95
43
Chả là hôm nay em mới rút xong hồ sơ gốc của con vợ 3 nhà em , CA VT đã gửi lài em toàn bộ giấy tờ rồi các bác à. Em chỉ cần đi đóng thuế trước bạ nữa là lên 282 ok rồi . Nhưng em đang thắc mắc vụ đăng kiểm thì sao các bác nhỉ? Em có cần phải rút hồ sơ đăng kiểm dưới VT nữa không vậy? Hay chi đến hạn kiểm định lần sau( thang 2/2010) em đem kiểm định trên này thì nó in lại tên cho em có được không vậy? vì em thấy trong bộ hồ họ trả lại vẩn có số đăng kiểm các bác à.
Em gà mờ về thủ tục nên các bác chỉ em với nhé. Em cũng đã đọc các bài cũ mà chả thấy nói rõi vụ hồ sơ đăng kiểm nên em đành lập thớt mới để hỏi thăm
Cám ơn các bác nhiều.

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53
Bác phải rút luôn hồ sơ đăng kiểm, sau đó qua 288 NTL làm giấy đăng ký xe mới, qua một đơn vị đăng kiểm bất kỳ gần nhà nộp hồ sơ đăng kiểm. Vì giấy đăng ký xe và sổ đăng kiểm cùng 1 tên thì mới đăng kiểm được đó bác.

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Cám ơn bác, nhưng sao em vẫn thấy họ trả lại em cái sổ đăng kiểm cũ vậy ?vì xe em vẫn còn hạn đăng kiểm á, đến tháng 2 mới đến hạn thì em đem lên đăng kiểm thì họ có ghi tên em vào sổ đăng kiểm đó không bác ? Mà nếu cần rút hồ sơ thì khi em làm xong biển số và cà-vẹt mới em mới xuống VT rút hồ sơ đăng kiểm về có được không bác?
Gấp quá nên em mong các bác phụ giúp em với nhé.
Cám ơn các bác nhiều

Hạng D
14/9/08
2.044
33
38
53
Xe cũ thì em ko biết sao nhưng xe mới thì hôm rồi 282 đưa cho em 1 giấy hẹn ngày trả giấy chứng nhận đăng ký sau khi được cấp biển số thì em qua đăng kiểm có 30' là xong. Tại đây họ cũng đưa em cái giấy hẹn trùng với thời gian bên 282 họ hẹn, có cà-vẹt em lại lên đăng kiểm đưa cà-vẹt ra và lấy sổ đăng kiểm về thế thôi ạ.
Trong trường hợp của bác em nghĩ vì xe vẫn đang lưu hành nên họ phải đưa sổ đăng kiểm để bác lưu hành chớ. Sau khi trước bạ bác ra 282 nộp hồ sơ và họ sẽ cấp biển số ngay cho bác + giấy hẹn, lúc đó bác có thể đi đăng kiểm và ra sổ mới được rồi.

Tuy nhiên để công việc suông sẻ bác có thể nhờ các anh ...CÒ tư vấn và chạy luôn cho phẻ bác ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng C
1/4/06
863
95
43
DAI NGU nói:
Xe cũ thì em ko biết sao nhưng xe mới thì hôm rồi 282 đưa cho em 1 giấy hẹn ngày trả giấy chứng nhận đăng ký sau khi được cấp biển số thì em qua đăng kiểm có 30' là xong. Tại đây họ cũng đưa em cái giấy hẹn trùng với thời gian bên 282 họ hẹn, có cà-vẹt em lại lên đăng kiểm đưa cà-vẹt ra và lấy sổ đăng kiểm về thế thôi ạ.
Trong trường hợp của bác em nghĩ vì xe vẫn đang lưu hành nên họ phải đưa sổ đăng kiểm để bác lưu hành chớ. Sau khi trước bạ bác ra 282 nộp hồ sơ và họ sẽ cấp biển số ngay cho bác + giấy hẹn, lúc đó bác có thể đi đăng kiểm và ra sổ mới được rồi.

Tuy nhiên để công việc suông sẻ bác có thể nhờ các anh ...CÒ tư vấn và chạy luôn cho phẻ bác ạ.
Vâng vụ xe mới thì như bác nói là đúng rồi , vậy xe cũ mà chuyển vùng như trường hợp của em thì cũng làm như xe mới phải không vậy bác? Khi có biển mới của SG rồi và giấy hẹn lấy cà-vẹt thì đem xe qua trạm đăng kiểm làm sổ mới hả bác ?

Rất mong sự tư vấn cụ thể vụ này . Cám ơn cả nhà.

Hạng D
14/9/08
2.044
33
38
53
Thủ tục mua ô tô cũ

Nếu bạn mua ô tô cũ từ các đại lý hoặc tại nơi bán xe cũ chuyên nghiệp, bạn nên thương thảo để họ thực hiện “trọn gói” từ việc sang tên, đổi chủ, đổi sổ lưu hành cho bạn. Nếu thương lượng được việc này, bạn sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian, công sức vì thủ tục mua xe cũ rất rắc rối. Còn nếu bạn muốn tự mình đi lo thủ tục thì nên theo các bước sau.
1. Làm hợp đồng mua bán ôtô: Đây là bước đầu tiên thực hiện sau khi hai bên mua-bán đã xem kỹ tình trạng xe, giấy tờ xe, kiểm tra đối tác, thống nhất được giá và các điều kiện mua bán khác. Tiếp theo, bên bán hoặc bên mua sẽ đi làm thủ tục mua bán có công chứng (thường là người bán) tại bất kỳ phòng công chứng nhà nước nào.

Tại đây, bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau: giấy Đăng ký ôtô, sổ Đăng kiểm ôtô, Bảo hiểm ôtô, CMND người bán-người mua (đều là bản photocopy) và hợp đồng viết tay-để soạn nội dung và lấy giá tiền. Sau khi đã có đầy đủ giấy tờ, bạn mang bộ hồ sơ này đến Phòng Công chứng Nhà nước.

Công chứng viên sẽ xem, soạn thảo hợp đồng và hẹn ngày giờ mời cả bên bán-bên mua cùng đến. Tại đây công chứng viên sẽ đọc lại hợp đồng mua bán cho hai bên cùng nghe, mỗi bên sẽ được đọc kỹ lại hợp đồng và ký vào hợp đồng trước mặt công chứng viên. Công chứng viên ký xác nhận việc mua bán của hai bên và đóng dấu của Phòng Công chứng. Phí công chứng khoảng 160.000 đồng.

2. Nộp thuế trước bạ: Đây là một thủ tục rất quan trọng. Nếu bạn là người mua thì phải mang toàn bộ giấy tờ xe và hợp đồng mua bán xe có công chứng đến Chi cục Thuế quận - huyện nơi mình ở để nộp thuế trước bạ (thông thường xe du lịch là 2%), tiếp đó là thủ tục đăng ký xe. Sau khi có hóa đơn thuế trước bạ, người mua mang bộ hồ sơ này đến cơ quan công an đăng ký ôtô. Ở đây có một lưu ý, nếu bạn mua xe không cùng tỉnh - thành bạn đang có hộ khẩu thường trú thì bạn phải yêu cầu người bán rút hồ sơ xe (hồ sơ gốc) tại cơ quan công an tỉnh - thành nơi ôtô đó đang đăng ký. Điều này là bắt buộc, nếu không bạn không đăng ký sang tên được. Đây còn gọi là thủ tục chuyển vùng.

Tại cơ quan công an, bạn được phát Tờ khai đăng ký ô tô, (rất cần chữ ký của người bán vào tờ khai này) sau đó bạn phải cà số khung, số máy để dán vào tờ khai. Sau khi tiếp nhận hồ sơ của bạn, nếu cùng tỉnh - thành, ôtô của bạn sẽ giữ nguyên biển số, cơ quan công an sẽ hẹn ngày tới lấy giấy đăng ký xe mới-khoảng 10 ngày. Nếu xe của bạn thuộc dạng chuyển vùng, sẽ được cấp ngay biển số mới và cũng được hẹn ngày lấy giấy đăng ký xe.

3. Đổi sổ lưu hành và khám lưu hành xe. Sau khi đã có xe và giấy đăng ký mang tên bạn, lúc này bạn phải đi đổi sổ lưu hành và khám lưu hành xe. Lưu ý, nếu bạn mua xe không cùng tỉnh - thành nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú thì bạn phải yêu cầu người bán đến trạm đăng kiểm gốc (nơi cấp sổ đăng kiểm cho ôtô này) để rút hồ sơ.

Nếu không làm điều này bạn sẽ không đăng kiểm được xe. Tại cơ quan đăng kiểm bạn sẽ được yêu cầu mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự - nếu xe của bạn chưa mua hoặc hết hạn. Xe của bạn phải khám lưu hành để có lưu hành mới, đồng thời sổ lưu hành cũng được đổi sang biển số xe mới của bạn-nếu xe đổi biển số. Chi phí khám xe đăng kiểm khoảng 140.000 đồng/lần.

Đây là hướng dẫn thủ tục nè bác. cách đây hơn 1 năm nhưng có lẽ vẫn còn dùng được bác nhỉ!

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Cám ơn bác @DAI NGU nhé, vậy là em đã hiểu ra rồi . Em sẽ phải đi rút hồ sơ gốc của đăng kiểm rồi mới đi đăng kiểm được cho thành sổ mới tên mình nhỉ. Nhưng vụ đăng kiểm này làm từ từ cũng được phải không bác? Vì em thấy hạn đăng kiểm còn đến tháng 2 lận . Em dạo này đang phải canh vợ cả sinh em bé mà cứ toàn lu bu cho bà 3 này nên vơ cả la quá trời.
Một lần nữa cám ơn bác nhiều nhé .

PhD confirmed
Hạng F
14/9/09
9.794
1.085
113
54
DAI NGU nói:

Chừng nào tắm V2 lão Đại ơi. Đem ra Thuduc tui em tắm thơm phức luôn.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Vụ chuyển đăng kiểm này không phức tạp đâu bác cứ đi VT chơi rồi kết hợp chuyển đăng kiểm về SG làm nhanh mà. Nhờ CÒ mà vài 3trăm thì còn được chứ nó quát 1chai thì phí quá quá phí!:mad:

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Vâng bác à, dưới VT thì là vùng của em mà nên em chả tốn đồng nào cả, toàn anh em lo hộ cho không à. Nhưng cái này mới đau nè cả nhà: Sáng nay em xách giấy tờ lên chi cục thuế Gò Vấp đóng thuế truớc bạ, nộp hồ sơ xong đếm trong túi còn hơn 4 triệu nên yên tâm là đủ rồi. Đến khi cán bộ làm xong giấy tờ và coi trong sổ tính thuế thấy ( CÓ cho cả em coi nữa ) Honda Prelude Coupe 1986-1988 : xe cũ 140 triệu - thuế 5% còn 7 triệu
. Sao mà cao thế các bác , em nhớ là thấy mọi người nói là còn tính theo % của thời gian sử dụng nữa mà sao em chả thấy cán bộ tính theo vậy hả các bác/?? thôi em cũng biết điều bỏ nhỏ bác ấy một câu được đóng còn 4 triệu ạ. Thôi đúng là không thể làm công dân tốt được
.
Bữa nào xong biển số em sẽ báo cáo các bác tiếp- không biết còn có bị hành gì nữa không đây .