Tư Vấn Đầu Tư Các anh cho e hỏi đất TMDV

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Trên thực tế chứ bác, thật ra bất động sản ở Vn nhà nước dùng chữ “ giao quyền sử dụng” và đất đai thuộc sở hữu toàn dân. Nhưng bản chất là sở hữu rồi. Giờ chỉ có làm công trình công cộng thì nhà nước mới tham gia việc đền bù giải phóng mặt bằng ( giá bồi thường cũng khá sát thị trường chứ ko phải ép). Còn dianh nghiệp làm dự án thì tự mà đi thương lượng mua.
Bác nghĩ vậy là hơi bị sai đó.
Không có chuyện gọi là sát giá thị trường. Ví dụ đường cmt8 đang giải phóng được đền bù 150tr/m2. Nhưng giá thị trường đang là 300tr/m2.

Doanh nghiệp làm dự án có 2 bước. Bước 1 là thuương lượng, ko thoả thuận được sẽ bàn giao cho nhà nước tiến hành giải phóng theo giá nhà nước.
Bước 2 liên lạc 80% hộ đồng ý giá quy hoạch của doanh nghiệp, 20% còn lại sẽ bị cưỡng chế theo giá nhà nước.

• Like
Reactions: Tommyteo
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Thời điểm này mà anh còn nói doanh nghiệp làm dự án thì "tự đi thương lượng mà mua" thì thật là ... :D. Hơn nữa, thử anh mua thửa đất nằm trong vùng mà cđt ĐÃ có Thuận Chủ Trương xem anh còn quyền đàm phán hay bị áp giá đền bù là biết liền hà.

• Like
  • Wow
Reactions: pzeloch and pamken
Trùm Cô
27/11/07
854
46.861
93
Dạ, em cảm ơn bác Ba.
Đọc mục cuối, e chùn chân. Tầm 3 tỷ mua đất biển to xíu khu đông dân khó quá. Tiền rẻ như lá mít.
Anh kiếm khu Perolas, thấy có bán đất, cũng là tmdv nhưng trong khu quy hoạch resort pháp lý ok hơn.

Hạng D
28/10/19
1.244
4.373
113
Cảm ơn a Ba chia sẻ thông tin bổ ích, mấy tháng nay e tính mua đất biển gần TP Phan Thiết làm homestay mà đi xem thấy giá cao quá ko thấy hạ, mua mùa này sợ ôm bom. Chắc chuyển hướng trồng rừng, hy vọng không đu đỉnh.
Thực ra yếu tố chính là mục đích mua. Theo bạn nói mình nghĩ bạn đang ưu tiên bđs gần biển để có giá trị nghĩ dưỡng hoặc kinh doanh. Còn nếu ưu tiên bán có lời thì cần xác định giá mua đang tốt trong khu vực, khu vực có tiềm năng phát triển tăng giá, vị trí và hình dáng đất thanh khoản tương đối.

• Like
Reactions: Johanthanng
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Thực ra yếu tố chính là mục đích mua. Theo bạn nói mình nghĩ bạn đang ưu tiên bđs gần biển để có giá trị nghĩ dưỡng hoặc kinh doanh. Còn nếu ưu tiên bán có lời thì cần xác định giá mua đang tốt trong khu vực, khu vực có tiềm năng phát triển tăng giá, vị trí và hình dáng đất thanh khoản tương đối.
BDS gần biển thuường quy hoạch là TMDV nha bác, cũng 50 năm, gia hạn bình thuường, giống Phan Thiết Nha Trang thôi. Nói chung là mua mây khu gần biển là xác định là quy hoạch nhưng là quy hoạch loại nào thôi.

Hạng C
16/9/16
515
443
68
30
bác Pzeloch cho em hỏi thăm là đất lớn mặt tiền biển của xã bình tân, lagi. Thì nó ghi là chủ sở hữu (Cty) đc cho thuê bởi Ủy ban dưới đó. Thì sau này hết hạn là nó thu về hay mình vẫn đc gia hạn thêm thời gian? (có giới hạn gia hạn không). Ngoài ra chủ đóng thuế hàng năm.

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng B2
16/3/19
302
5.892
93
Vâng anh, mục đích vậy nhưng đi tìm mấy tháng nay ở Phan Thiết, thấy giá đất biển cao quá, rờ vào sợ phỏng tay nên chùn chân rồi a, đang suy tính đường khác.

Hạng D
28/10/19
1.244
4.373
113
Mình vẫn thích lagi hơn phan thiết do cự ly gần. Ven biển bà rịa vũng tàu thích hơn nữa nhưng giá cũng cao.

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
bác Pzeloch cho em hỏi thăm là đất lớn mặt tiền biển của xã bình tân, lagi. Thì nó ghi là chủ sở hữu (Cty) đc cho thuê bởi Ủy ban dưới đó. Thì sau này hết hạn là nó thu về hay mình vẫn đc gia hạn thêm thời gian? (có giới hạn gia hạn không). Ngoài ra chủ đóng thuế hàng năm.
Vậy là thằng Uỷ Ban nó có quyền quyết định bác, kế hoạch của uỷ ban thế nào thì mình lobby thôi, nhưng vậy là nắm đằng lưỡi rồi, đầu tư vô sau này nó thu hồi là mệt àh, bác kiểm tra quy hoạch đất đó là gì, nếu đất công nhà nước thì tránh xa ra bác. Dính vô tiền mất tật mang.

Trong gia đình mình có người đầu tư LAgi mấy hecta mặt biển, tính làm resort mà bị dính giấy phép, cả 3-4 năm nay có làm dc đâu. Chua lắm àh nha!

Hạng C
16/9/16
515
443
68
30
Thì miếng bên em là người thân gửi bán. Xưa ổng dự định làm resort bác, nhưng ko làm. Giấy phép xd hết hạn nên ko tra đc. Nên em hỏi thăm thêm mấy cái này, lỡ có gì thì nhắn chủ họ thông tin để họ quyết chứ chủ họ ko chủ động hỏi thăm giấy ccqh, qh 1/500 nữa...