Tư Vấn Đầu Tư Các anh cho e hỏi đất TMDV

Hạng B2
16/3/19
302
5.838
93
Sale có chào giá e đất biển TMDV, giá cũng tạm chấp nhận. E định mua ở kết hợp homestay. Về pháp lý có ổn ko ạ, mua ở sau này hết hạn có được gia hạn không ạ. Anh @Ba Văn có thể giúp e nhận định case này ko a, e cảm ơn trc ạ.

Các anh cho e hỏi đất TMDV

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Sale có chào giá e đất biển TMDV, giá cũng tạm chấp nhận. E định mua ở kết hợp homestay. Về pháp lý có ổn ko ạ, mua ở sau này hết hạn có được gia hạn không ạ. Anh @Ba Văn có thể giúp e nhận định case này ko a, e cảm ơn trc ạ.

View attachment 2312120
Đất "thương mại dịch vụ" là tên gọi và được hiểu như thế này:
  • Theo Luật Đất Đai 2013 thì "nó" thuộc nhóm đất phi nông nghiệp.
  • Trong quy hoạch nhà quản lý quy định khu vực đó vào mục đích sử dụng cho kinh doanh, thương mại hoặc dịch vụ. Nghĩa là: được xây dựng các cơ sở hoạt động kinh doanh thương mại, dịch vụ hoặc xây dựng các công trình khác nhằm phục vụ cho hoạt động kinh doanh, thương mại, dịch vụ.
Về Quyền và Nghĩa Vụ của người sử dụng. Theo Luật Đất Đai 2013:
  • Được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng. Được nhận thừa kế, mua/bán, ...
  • Được nhà nước bồi thường khi nhà nước thu hồi theo qui định của pháp luật.
  • Được hưởng kết quả đầu tư trên đất.
  • Giao trả lại đất khi Nhà nước có thu hồi đất hoặc khi hết thời hạn sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép gia hạn thời hạn sử dụng.

Hết dzồi. :D

• Like
Reactions: April.Ng
Hạng B2
16/3/19
302
5.838
93
Dạ, em cảm ơn bác Ba.
Đọc mục cuối, e chùn chân. Tầm 3 tỷ mua đất biển to xíu khu đông dân khó quá. Tiền rẻ như lá mít.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Dạ, em cảm ơn bác Ba.
Đọc mục cuối, e chùn chân. Tầm 3 tỷ mua đất biển to xíu khu đông dân khó quá. Tiền rẻ như lá mít.
Vì sao có 3 tỷ phải chọn khu đông dân mới chịu khi đầu tư xa? Nó thuộc deal ngắn/trung hay dài hạn?

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Dạ, hết dịch e làm homestay đầu tư dài hạn.
152m2 làm homestay sao có hiệu quả kinh tế?

Nếu là tớ, với 3 tỷ đồng, với chiến lược đầu tư dài hạn (5 năm) một nơi xa với nơi mình ở. Tớ sẽ ưu tiên nắm giữ sô lượng m2 càng nhiều càng tốt. Và trên diện tích đó, tớ trồng 1 loại cây ít chăm sóc nhất có thể (tràm chẳng hạn, nếu cây xanh, cây công trình thì giá trị còn lớn hơn).

5 năm sau:
  • về cây: tớ thu hồi ít nhất 1/3 vốn ban đầu.
  • về giá trị gia tăng của đất: tồi tệ lắm cũng tăng 1/2 giá ban đầu.
Đây là định lượng ở mức thấp nhất. Ngoài ra, tớ còn 1 quỹ thời gian nhàn rỗi 5 năm đi làm việc khác. :D

Hạng F
8/8/06
6.454
20.805
113
40
Đất "thương mại dịch vụ" là tên gọi và được hiểu như thế này:
  • Theo Luật Đất Đai 2013 thì "nó" thuộc nhóm đất phi nông nghiệp.
  • Trong quy hoạch nhà quản lý quy định khu vực đó vào mục đích sử dụng cho kinh doanh, thương mại hoặc dịch vụ. Nghĩa là: được xây dựng các cơ sở hoạt động kinh doanh thương mại, dịch vụ hoặc xây dựng các công trình khác nhằm phục vụ cho hoạt động kinh doanh, thương mại, dịch vụ.
Về Quyền và Nghĩa Vụ của người sử dụng. Theo Luật Đất Đai 2013:
  • Được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng. Được nhận thừa kế, mua/bán, ...
  • Được nhà nước bồi thường khi nhà nước thu hồi theo qui định của pháp luật.
  • Được hưởng kết quả đầu tư trên đất.
  • Giao trả lại đất khi Nhà nước có thu hồi đất hoặc khi hết thời hạn sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép gia hạn thời hạn sử dụng.
Hết dzồi. :D
Vụ giao trả là đối với đất thuê nhà nước thôi bác, Còn giao đất thì hết hạn thì ra gia hạn bình thường.

• Like
Reactions: Johanthanng
Hạng B2
16/3/19
302
5.838
93
152m2 làm homestay sao có hiệu quả kinh tế?

Nếu là tớ, với 3 tỷ đồng, với chiến lược đầu tư dài hạn (5 năm) một nơi xa với nơi mình ở. Tớ sẽ ưu tiên nắm giữ sô lượng m2 càng nhiều càng tốt. Và trên diện tích đó, tớ trồng 1 loại cây ít chăm sóc nhất có thể (tràm chẳng hạn, nếu cây xanh, cây công trình thì giá trị còn lớn hơn).

5 năm sau:
  • về cây: tớ thu hồi ít nhất 1/3 vốn ban đầu.
  • về giá trị gia tăng của đất: tồi tệ lắm cũng tăng 1/2 giá ban đầu.
Đây là định lượng ở mức thấp nhất. Ngoài ra, tớ còn 1 quỹ thời gian nhàn rỗi 5 năm đi làm việc khác. :D
Dạ, e cũng đang ngâm cứu đất lagi hàm tân. Tiền để ngân hàng xót quá mà h mua ở sg thì chắc ngang gửi NH.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Vụ giao trả là đối với đất thuê nhà nước thôi bác, Còn giao đất thì hết hạn thì ra gia hạn bình thường.
Đất đai do nhà nước quản lý và chỉ cấp quyền sử dụng cho dân. Chỉ có quyền sử dụng đất để ở (thổ cư) là có thời hạn sử dụng LÂU DÀI. Tất cả các loại đất còn lại nhà nước cấp cho dân đều có thời hạn sử dụng. Việc cấp quyền sử dụng đó bằng hình thức Giấy Chứng Nhận Quyền Sử Dụng Đất (hình). Đất thuê KHÔNG được cấp giấy chứng nhận này và quyền sử dụng cũng bị hạn chế hơn nữa.

• Khi nhà nước chưa có nhu cầu sử dụng thì nhà nước gia hạn cho anh sử dụng, và thu tiền nếu có (trường hợp đất giao có thu tiền sử dụng đất như chủ thớt).
  • Khi nhà nước có nhu cầu sử dụng và thu hồi đất trước khi thời hạn sử dụng đến thì nhà nước bồi thường cho người sử dụng đất.
  • Khi hết thời hạn sử dụng đất, nhà nước ko gia hạn thêm thời hạn sử dụng đồng nghĩa nhà nước thu hồi quyền sử dụng đất để nhà nước sử dụng vào việc khác và không bồi thường.

Các anh cho e hỏi đất TMDV

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Dạ, e cũng đang ngâm cứu đất lagi hàm tân. Tiền để ngân hàng xót quá mà h mua ở sg thì chắc ngang gửi NH.
Trong các deal đầu tư dài hạn. Tớ có thực hiện theo chiến lược nói trên và thấy hiệu quả.
28/9/2018 tớ mua đất diện tích lớn tính bằng hecta. Trên đất có sẳn tràm con mới trồng. Nay giá đất đã tăng 2,4 lần bất chấp thị trường bđs trong hai năm qua khó khăn.

Trong khi tràm con nay đã 2 năm tuổi, tớ cũng chưa 1 lần chăm sóc ngó ngàng gì đến chúng. Đợi 1 đến 1,5 năm nữa lứa tràm này có thể mang về 200tr/hecta. Nếu so với tiền bỏ ra mua 1hecta đất lúc đầu tớ đã thu 3/4 vốn.

Chia sẻ để anh có thêm hướng. Goodluck