Tư Vấn Đầu Tư Các anh cho e hỏi đất TMDV

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Thì miếng bên em là người thân gửi bán. Xưa ổng dự định làm resort bác, nhưng ko làm. Giấy phép xd hết hạn nên ko tra đc. Nên em hỏi thăm thêm mấy cái này, lỡ có gì thì nhắn chủ họ thông tin để họ quyết chứ chủ họ ko chủ động hỏi thăm giấy ccqh, qh 1/500 nữa...
lên uỷ ban lobby vài triệu đi nhậu là lòi ra hết àh!

Hạng D
16/5/17
1.864
2.936
113
BDS gần biển thuường quy hoạch là TMDV nha bác, cũng 50 năm, gia hạn bình thuường, giống Phan Thiết Nha Trang thôi. Nói chung là mua mây khu gần biển là xác định là quy hoạch nhưng là quy hoạch loại nào thôi.
anh @pzeloch cho hỏi là đất tmdv thì cứ 50 năm là gia hạn, càng về cuối nó có bị mất sức hấp dẫn không?

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
anh @pzeloch cho hỏi là đất tmdv thì cứ 50 năm là gia hạn, càng về cuối nó có bị mất sức hấp dẫn không?
Gia hạn bình thường giống như đất nông nghiệp hay cây lâu năm vậy
Gia hạn bình thuường nha bác!
Mình từng gia hạn 1 miếng đến năm 2063.

Theo quy tắc đất có hạn sử dụng nó sẽ an toàn hơn đất sở hữu lâu dài.

Nhiều người nghĩ là đất ko có hạn sử dụng là "vĩnh viễn" nhưng thật tế không phải như vậy! Đất ko có hạn sử dụng thì khi quy hoạch thì có thể bị thay đổi quy hoạch, nhà nước thu hồi là hết sức bình thuường . Còn đất đã có hạn sử dụng thì tuyệt nhiên trong time sử dụng sẽ ko bị thay đổi hoặc thu hồi nữa!

Các bác nên xem clip này để update lên kiến thức! Chưa chắc có hạn sử dụng là ko an toàn, cũng chưa chắc ko có hạn sử dụng là ko bị nhà nước thu hồi!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
  • Love
Reactions: Tommyteo and pamken
Hạng D
28/10/19
1.244
4.373
113
@pzeloch: mình không nghĩ là đất có hạn sử dụng thì không được quy hoạch/ thu hồi khi chưa hết hạn. Nếu vậy các dự án giải tỏa/ thu hồi trước nay là chỉ đất thổ, không được 'đụng' đến đất có thời hạn à (đất nông nghiệp chẳng hạn).

Hạng D
16/5/17
1.864
2.936
113
Gia hạn bình thuường nha bác!
Mình từng gia hạn 1 miếng đến năm 2063.

Theo quy tắc đất có hạn sử dụng nó sẽ an toàn hơn đất sở hữu lâu dài.

Nhiều người nghĩ là đất ko có hạn sử dụng là "vĩnh viễn" nhưng thật tế không phải như vậy! Đất ko có hạn sử dụng thì khi quy hoạch thì có thể bị thay đổi quy hoạch, nhà nước thu hồi là hết sức bình thuường . Còn đất đã có hạn sử dụng thì tuyệt nhiên trong time sử dụng sẽ ko bị thay đổi hoặc thu hồi nữa!

Các bác nên xem clip này để update lên kiến thức! Chưa chắc có hạn sử dụng là ko an toàn, cũng chưa chắc ko có hạn sử dụng là ko bị nhà nước thu hồi!
có phải miếng bên CG ko? tại mình thấy 50 năm là dài lắm luôn, đâu đó 2 đời người và 5 sóng bds :|

• Like
Reactions: pzeloch
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
có phải miếng bên CG ko? tại mình thấy 50 năm là dài lắm luôn, đâu đó 2 đời người và 5 sóng bds :|
Chỉ cần 1/5 time ấy đúng nhịp là xong nhiệm vụ rồi bác!
Cần gì quá xa xôi. Đời người đến 50t là kết thúc chặng phông ba rồi, sau đó là tận hưởng nó! Nhiều anh bị cái 50 năm ám ảnh quá, riết gò bó tư duy!

• Love
Reactions: pamken
Hạng D
16/5/17
1.864
2.936
113
Chỉ cần 1/5 time ấy đúng nhịp là xong nhiệm vụ rồi bác!
Cần gì quá xa xôi. Đời người đến 50t là kết thúc chặng phông ba rồi, sau đó là tận hưởng nó! Nhiều anh bị cái 50 năm ám ảnh quá, riết gò bó tư duy!
hay thanks anh :)

• Love
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
@pzeloch: mình không nghĩ là đất có hạn sử dụng thì không được quy hoạch/ thu hồi khi chưa hết hạn. Nếu vậy các dự án giải tỏa/ thu hồi trước nay là chỉ đất thổ, không được 'đụng' đến đất có thời hạn à (đất nông nghiệp chẳng hạn).
Trên lý thuyết và thực tiễn luật là vậy đó bác!
Thực tế đất có hạn sử dụng như TMDV là make sure ko dc đụng đến! Theo quy tắc ở khu du lịch sẽ là đất dc các công ty BDS săn lùng để xây condotel hoặc hotel!
Còn 1 khi ko kiếm dc đất TMDV thì quy đổi mục đích sử dụng là câu chuyện dài!

Đất nông nghiệp cũng 50 năm, nhưng mình nghĩ sau này sẽ bị cancel vì nước mình sẽ ko theo hướng nông nghiệp như xưa nữa!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
26/8/05
3.936
22.914
133
Trên lý thuyết và thực tiễn luật là vậy đó bác!
Thực tế đất có hạn sử dụng như TMDV là make sure ko dc đụng đến! Theo quy tắc ở khu du lịch sẽ là đất dc các công ty BDS săn lùng để xây condotel hoặc hotel!
Còn 1 khi ko kiếm dc đất TMDV thì quy đổi mục đích sử dụng là câu chuyện dài!

Đất nông nghiệp cũng 50 năm, nhưng mình nghĩ sau này sẽ bị cancel vì nước mình sẽ ko theo hướng nông nghiệp như xưa nữa!
Anh nói đúng, nhưng cụ thể hơn đại khái là như này, đất đã quy hoạch và đầu tư theo quy hoạch ấy rồi, sẽ không động vào nữa.

Ví dụ, đất thương mại dịch vụ, đất ở xây dựng mới cao tầng, đất ở xây dựng mới thấp tầng đã quy hoạch và đầu tư, như trung tâm thương mại, căn hộ, nhà / đất các khu dự án... có thể tạm gọi là yên ổn.
Đất thương mại, thuê, khi hết hạn, gia hạn, giá cả 50 năm sau không thể dự đoán, nhưng mình tin lúc ấy, sẽ cao và theo quy trình định giá độc lập.
Đất ở những khu đã quy hoạch, sẽ không phải trả thêm gì.
Nhưng quy hoạch đất thương mại luôn chiếm ưu thế về giá trị và cả giá bán lúc khởi điểm so với đất ở, nên khó so sánh 2 thứ với nhau.

Còn đất ở nhưng trong quy hoạch là đất hỗn hợp, đất thương mại, đất ở xây dựng mới cao tầng, đất ở xây dựng mới thấp tầng, đất gì gì…, thậm chí quy hoạch là đất ở khu dân cư hiện hữu, thì xác suất bị giải tỏa để thực hiện quy hoạch là có, từ thấp đến vừa đến chắc chắn.

Nhưng tất cả phỏng đoán đều dựa trên luật hiện tại. 50 năm quá dài, không thể lường trước sự thay đổi của pháp luật.

• Like