Hạng B2
17/9/08
123
4.068
93
HCM
ncm nói:
Chuyện là như thế này:
Nhà em có 1 dàn loa vi tính hiệu Sound Deluxe thông số: 1 pass 35w, 2 chép 15w x 2. Theo em đc biết thì loa muốn nghe hay thì nên chọn những bộ có số wát của pass, chép càng cao thì nghe càng hay phải ko ạh????
Em không biết gia đình các bác sử dụng loa cho gia đình với tiêu chí như thế nào. Và thông số ra sao. Các bác cùng chia sẽ thông tin cho em học hỏi với nhé. Em còn đang rất là lăn tăn :)

Âm thanh vi tính để hay còn phụ thuộc nhiều yếu tố lắm ncm ạ. Đầu tiên là âm thanh của máy tính, chất lượng bài nhạc, phần mềm, loa...
Bác nên mua sound card rời nghe sẽ hay hơn là sound on board.

ncm
Hạng B2
23/5/08
339
0
18
35
OSCF
gianghoquan4 nói:
ncm nói:
Chuyện là như thế này:
Nhà em có 1 dàn loa vi tính hiệu Sound Deluxe thông số: 1 pass 35w, 2 chép 15w x 2. Theo em đc biết thì loa muốn nghe hay thì nên chọn những bộ có số wát của pass, chép càng cao thì nghe càng hay phải ko ạh????
Em không biết gia đình các bác sử dụng loa cho gia đình với tiêu chí như thế nào. Và thông số ra sao. Các bác cùng chia sẽ thông tin cho em học hỏi với nhé. Em còn đang rất là lăn tăn :)

Âm thanh vi tính để hay còn phụ thuộc nhiều yếu tố lắm ncm ạ. Đầu tiên là âm thanh của máy tính, chất lượng bài nhạc, phần mềm, loa...
Bác nên mua sound card rời nghe sẽ hay hơn là sound on board.

Dzạ cái đó thì em biết rồi. Nhưng còn âm thanh cho gia đình thì sao bác??? Tần số và công suất Loa, Sub ra sao??? Em cũng có đi xem vài cái mà chưa ưng ý đc, nên em cần thông tin chuẩn cho Loa và Sub đánh như thế nào thì nghe hay á.

Tập Lái
25/3/10
6
0
0
ncm nói:
Chuyện là như thế này:

Dzạ cái đó thì em biết rồi. Nhưng còn âm thanh cho gia đình thì sao bác??? Tần số và công suất Loa, Sub ra sao??? Em cũng có đi xem vài cái mà chưa ưng ý đc, nên em cần thông tin chuẩn cho Loa và Sub đánh như thế nào thì nghe hay á.
[/quote]

Thứ nhất: Khi các bác nghe nhạc thông thường âm thanh phát ra khoảng từ 1 đến 5 w thôi => Các bác đừng lo đến công suất loa khi nghe, chỉ quan tâm đến nó khi Amplifier có công suất lớn hơn công suất max của loa (Lúc này thì ko nên vặn Volume quá lớn - Gây cháy loa).

Thứ 2: Loa Vi tính là loại loa đã tích hợp Amplifier phù hợp với các model, các bác nghe thấy hay là được.

Thứ 3: Loa để nghe gia đình (Phòng khách, phòng ngủ, phòng nghe nhạc..), Các bác nên mua một cặp loa điện động bình thường như B&W, Tanoy, JBL, Polk, Dali, YAMAHA, .... và một chiếc amplifier rời. Tuỳ theo loại nhạc bác thích nghe mà chọn lựa AMP và Loa phù hợp. Loa Bose thường không dùng để nghe nhạc (trừ một số dòng cổ 9xx hoặc 6xx) mà chỉ để hát KAK, tuy nhiên Bose bây giờ là hàng sx tại TQ và bị làm nhái quá nhiều => Khó tìm được đồ xịn nếu ko có kinh nghiệm

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
bây giờ mạch toàn dùng IC, nên Watt càng cao, âm thanh càng dở.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
thời đại kỹ thuật số, âm thanh cũng tính bằng bit.
nhiều ông chơi amply đèn nghe ba cái băng rột rẹc độ phân giải thấp lại chê amply đời mới với đĩa CD là nghe....không thật??
Vespa cổ thì mãi mãi chỉ là công nghệ cũ - dứt khoát sử dụng không suớng bằng Dylan được pác ạ.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
công nghệ giải trí khác với cơ khí bác ơi. Hiện tại, trình độ điện tử chưa thể đáp ứng được truyền thống vì giới hạn bit xử lý. Bác có thể so sánh hình chụp bằng KTS với film truyền thống là thấy ngay khác biệt. Âm thanh cũng thế, Khuếch đại bằng IC hiện nay chưa thể bằng Đèn, nó chỉ rẻ & tiết kiệm diện tích hơn. IC công suất càng khuếch đại, tiếng càng méo.

Last edited by a moderator:
Hạng F
9/3/06
6.463
3.478
113
Sì Gòn
nhắc chuyện loa Bose, công ty em có 1 cặp loa Bose giống mấy tiệm karaoke nhưng ghi là Made in USA (for Domestic)

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
euro car nói:
công nghệ giải trí khác với cơ khí bác ơi. Hiện tại, trình độ điện tử chưa thể đáp ứng được truyền thống vì giới hạn bit xử lý. Bác có thể so sánh hình chụp bằng KTS với film truyền thống là thấy ngay khác biệt. Âm thanh cũng thế, Khuếch đại bằng IC hiện nay chưa thể bằng Đèn, nó chỉ rẻ & tiết kiệm diện tích hơn. IC công suất càng khuếch đại, tiếng càng méo.

Ý pác là bit xử lý của cái đèn bán dẫn nó tốt hơn của IC à? cả hai cũng là điện tử hết đấy pác.
Chắc em lỗ tai trâu nên nghe giàn IC thấy nó hay hơn hẳn giàn amply đèn.
Em đang chơi cái amply của việt nam ráp (thanh tòng) 5000W - cặp loa trung quốc 4 tấc loại các pác thấy nó oánh đám cưới đó.
Mở nhạc nhỏ nghe liu riu hay ác - treble bass đầy đủ không bị hụt mất tiếng bao giờ.
Tưởng tượng vầy đi - nghe rock nó dậm pedal đôi kịch kịch thì loa nhỏ chỉ nghe được lạch bạchlạch bạch, tiếng bass mất tiêu luôn. Còn loa công suất lớn mà mình mở nhỏ đủ nghe thì nó ra đủ hết ko thiếu gì.