Hạng B2
7/10/08
135
2
18
Q. Tân Phú - TPHCM
Tình hình là ở nhà em xài mạng của Viettel , lúc đầu thì em xài mạng dây ( từ modem nối qua 1 switch để chia mạng cho các máy còn lại xài ) gần đây thì em mua thêm 1 cục phát wifi để xài cho laptop và điện thoại ( nối thêm 1 dây từ switch qua cục phát wifi ) , wifi em thì ko đặt pass để cho hàng xóm xài luôn nhưng do gần đây mọi người cứ down file với dung lương lớn làm mạng rất chậm nên tối hôm kia em đặt pass cho wifi
sau khi đặt pass cho wifi xong thì mạng wifi vào được còn mạng dây thì ko vào được do IP mặc định của cục phát wifi với modem trùng , sau đó thì em đổi IP mặc định của cục phát wifi lại sau đó thì vào bình thường hết . Nhưng sáng hôm sau thì có máy ko vào được mạng có máy vào được bình thường , ở các máy ko vào mạng thì em chỉ tìm ra 1 cách là đặt IP tĩnh sau đó restart máy rồi vào đặt lại IP tĩnh thì nó lại vào mạng được
nhưng chỉ được 1 ngày hôm đó qua ngày hôm sau thì nó lại bị tiếp tục , cả laptop lẫn máy để bàn điều bị ... em nghĩ là do nó cấp phát IP ko được nên mới bị vấn đề này , nhưng em ko biết cách khắc phục , bác nào rành về mạng giúp em với chứ mỗi lần máy nào ko vào được mạng là phải làm như cách trên cực quá trời
em xin cảm ơn các bác trước

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/7/10
144
51
28
TPHCM
www.chiakhoaxehoi.com
Theo mình thì bác cứ reset lại cục wifi và xài như lúc đầu , để ngăn chặn hàng xóm thì bác bật chế độ lọc địa chỉ MAC , chỉ những máy tính/laptop nào có địa chỉ MAC được add trong cái cục wifi của bác thì mới vào mạng được
Ưu điểm : đơn giản ,không cần set password

Nhươc điểm : chỉ dùng cho vài máy tính/laptop cố định đã đc add MAC , nếu lỡ có bạn bè hay khách hàng đến muốn dùng wifi thi bác lại phải add MAC của họ vào modem wifi

Стефан Теодосиев
22/12/06
549
10
18
47
Căn phòng nhỏ, Cao ốc vô danh
Bác làm như thế này:

1. Nối dây link từ Modem ADSL ra cục wifi
2. Nếu cục wifi có nhiều port thì cắm dây mạng cho các máy xài dây mạng vào nó luôn còn không thì cắm vào switch, các máy xài dây sẽ xài qua switch
3. Disable DHCP server của Modem ADSL, khi đó bác cần set IP tĩnh cho cục wifi cùng lớp với địa chỉ LAN của Modem ADSL và bật chức năng DHPC server của cục wifi lên (lớp nào cũng được) nhưng set default gateway là địa chỉ LAN của Modem ADSL

Chúc bác thành công

Hạng D
7/8/10
1.523
30
48
Bac alo ben cung cap adsl qua kiem tra
xong boi duong cho cac ky thuat 1 ti lam giup bac cho le :)

Tập Lái
15/5/10
5
0
0
Em thấy lọc MAC là ổn nhất, đỡ mắc công nhớ pass,