Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
11/9/08
501
32
28
44
Re:Các bác giúp em, mua nhà chỉ có giấy viết tay

Cho em hỏi cái giá bao nhiêu vậy bác chủ? Rẻ = 1/2 thì cũng nên nhỉ.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

bác cứ mua thoải maí, chịu khó hàng năm lên phường đóng thuế đất 2 lần giữ biên lai tên mình lại ok?
Cứ đòi đúng hết thì cơ hội có nhà ở nó xa vời lắm đấy.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM

tranvietanhtuan nói:
bác cứ mua thoải maí, chịu khó hàng năm lên phường đóng thuế đất 2 lần giữ biên lai tên mình lại ok?
Em sợ khiếp vía cái lý luận của bác :mad:

Hạng B2
3/6/11
318
115
43
39
cameraonline.vn
www.cameraonline.vn

Em cảm ơn các bác nhiều, em sẽ làm theo cách bác bravia tư vấn cảm ơn bác nhiều nhé, có dip xin được
với bác.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.254
113

duongxua nói:
tranvietanhtuan nói:
Không bác ạ. Tvat có phần đúng đấy, việc đóng tiền thuế jjj đó liên quan tới nhà đất thì sau này nếu cục diện nó hé lộ có chiều hướng cho hợp thức hoá thì đây là bằng chứng chứng min rất hiệu quả.
Nói chung nhà kiểu này, giấy lộn mà có liên quan cũng phải lưu rất kỹ

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM

bravia nói:
duongxua nói:
tranvietanhtuan nói:
Không bác ạ. Tvat có phần đúng đấy, việc đóng tiền thuế jjj đó liên quan tới nhà đất thì sau này nếu cục diện nó hé lộ có chiều hướng cho hợp thức hoá thì đây là bằng chứng chứng min rất hiệu quả.
Đúng trong điều kiện cách đây nhiều năm . Còn giờ trong tay cầm đồng tiền thì ko nên quá mạo hiểm thế bác à. Nói thiệt với các bác , em kinh qua gần 20 năm xử lý mấy vụ này. Mệt mỏi lắm .

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113

bravia nói:
duongxua nói:
tranvietanhtuan nói:
Cái vụ này chỉ đúng cho đất ruộng cách đây hơn 2 chục năm thôi ..... lúc chưa có giấy đỏ, cái sổ đóng thuế ruộng này tui còn giữ hehehe........
Giờ này mà mua giấy tay đúng là chơi với lửa

Hạng B2
24/2/10
237
0
16

cách đây 13 năm, Em có mua một miếng bằng giấy tay, trước thời hạn giấy tay vẫn công nhận về mặt pháp lý 2004 mà giờ đất vẫn nằm đó mà chẳng thể nào làm được gì cả vì nó nằm vào quy hoạch treo và khi chủ nó chỉ có đền bù cho người chủ có giấy sử dụng đất, còn Em thì chúng nó đếch thèm quan tâm, đi kiện cáo mệt lắm Bác chủ ơi. Theo em là không nên chơi kiều này cho dù giá nó có rẻ. chắc khu Bác chủ mua nằm trong quy hoạch nên không mua bán có công chứng được nên mới có vụ giấy tay,
sau 2004 thì giấy tay trong mua bán đất chẳng thể là hợp đồng mua bán được,
bây giờ chủ nó cần tiền nó bán cho Bác, giả sử sau này giá nó lên thì chủ nó đổi ý và phản kèo thì Bác chỉ biết khóc thôi, Em nói thiệt đấy khổ lắm,

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Giá trị nhỏ thì mua, giá vài tỉ trở lên thì cẩn thận bác ạ. Mỗi người tính một nước cờ, không có mẫu số chung được. Đất quân đội thì cũng hơi mạo hiểm.
Năm ngoái em cũng mua một căn, giá trị không nhiều, chỉ 800tr. Trước khi mua nên hỏi thăm xung quanh xem có nhà nào làm được sổ hồng không, nếu được thì mình có cơ may. Đôi khi trong cùng một hẻm nhỏ, phía bên dãy nhà đối diện làm được sổ, bên mình thì không!
Nếu có khả năng cho làm sổ thì bác cũng khó làm được vì mới mua, bên quản lý đô thị họ xác minh kỹ lắm, chỉ cho những người đứng tên từ trước làm. Trường hợp của em phải nhờ ngược lại chủ cũ, ra giấy tờ tên của họ, sau đó họ có nghĩa vụ sang lại cho mình. Cái này hai bên phải có thỏa thuận chặt chẽ, nên cho họ ít thù lao để ai cũng vui vẻ.
Mua bán giấy tay thì không công chứng được nên làm theo bác bravia tư vấn là ổn. Mua nhà giấy tay thì cũng khó mất nhưng khả năng mất trắng cũng không ít:)

Tập Lái
14/2/12
22
1
0
52
TPHCM

Bác chơi đi, nếu nhà ngon, giá rẻ. Nhà ở SG kiểu đó cả bầy, sớm muộn họ sẽ hợp thức hóa chủ quyền cho bác thôi. Chỉ kẹt điều là giả sử bác kẹt tiền, cần vay vốn ngân hàng thì không được. Nếu bác mua chỉ để ở, thì cứ mua đi. Ở ta nhềiu cái dở nhưng cũng có cái hay, một khi bác đã dựng cái chòi lên rồi thì dù là đất lấn chiếm người ta cũng phải bồi thường cho bác

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.